overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: Crysis ได้ FPS เท่าไหร่กันครับกับ CPU 4CORE !!

OverclockZone Member watjung's Avatar

Default Crysis ได้ FPS เท่าไหร่กันครับกับ CPU 4CORE !!

สเป็คผม

AMD PhenomX4 9850BE
    Abit AX78
    ati HD4850
    Kingston DDR2-800 2GB*2

อยากจะขอเพื่อนๆมาแลกเปลี่ยนประสปการ์ณ สำหรับคนที่ ใช้AMD หรือ CPU 4CORE
    เกี่ยวกับความเร็วและประโยชน์ ในการใช้งาน หรือทริคต่างๆหน่อยครับ

ตามสเป็คด้านบนของผม เล่น Crysis Ultrahigh 1440x900 8xaa Mod-เลือดสาด
    ได้ Fps ที่ 15-25 ตามจำนวนศัตรูครับ

ถือว่ากระตุกพอสมควรทีเดียว แต่ก็พอทนเล่นไปใกล้จะจบแล้วครับ
    ส่วนเกมส์อื่นๆที่ลองเช่น Assasin Creed ปรับสุดหมด เปิดAA 60FPS+ ตลอด
    เล่นลื่นสบายเลยครับ ลองเช็คที่ Taskmanager ดู cpu ทำงาน4หัว
    รวมๆแล้ว 40% เลยทีเดียว

ส่วน Crysis ลองกด Taskmanager ดูใช้ cpu ไปแค่ 1% มันหมายความว่ายังไงครับ
    นี่คือสาเหตุที่ทำให้กระตุกรึเปล่า

อย่างใคร่จะถามเพื่อนๆผู้รู้ว่า มีวิธีทำให้ CPU 4CORE น้อยๆของเรา Support Crysis
    ให้ได้มากกว่านี้มั้ยครับ เพราะดูเหมือนมันจะแทบไม่ทำงานกับ Crysis เลย
    ผมรวม zipไป เล่นเกมส์ไปด้วยสบายเลย อยากให้มันใช้งานเต็มๆที่หน่อยน่ะครับ

OverclockZone Member adisak08's Avatar

ใช้แบบนี้ก็ดีแล้วนี่ครับ
    ไม่เปลืองดี
    แล้วก็ปรับรายละเอียดเกมลงมาหน่อยก็ดีครับ

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

ช่าย Crysis มันกิน ซีพียูไม่เต็มอะ 2 หัว มันกิน หัวที่2 ไปเจ็ม แต่หัว แรกมัน กิน นิดๆ เอง

ไม่รู้ อินเทล มันกิน 2 หัวเต็ม ป่าว เพราะมันมีโลโก้ อินเทล กะ เอ็นฟิเดีย อยู่ ตอนเข้าเกมส์

ใครรู้วิธีให้ มันกินเต็มๆ มาบอกกัน หน่อยนะครับ เล่น รอบ3แล้ว

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by automation View Post
    ช่าย Crysis มันกิน ซีพียูไม่เต็มอะ 2 หัว มันกิน หัวที่2 ไปเจ็ม แต่หัว แรกมัน กิน นิดๆ เอง

ไม่รู้ อินเทล มันกิน 2 หัวเต็ม ป่าว เพราะมันมีโลโก้ อินเทล กะ เอ็นฟิเดีย อยู่ ตอนเข้าเกมส์

ใครรู้วิธีให้ มันกินเต็มๆ มาบอกกัน หน่อยนะครับ เล่น รอบ3แล้ว
    intel กินทุกหัวครับ
    ส่วน 2 หรือ 4 ไม่ต่างครับ แต่ 4 หัวจะช่วยลดภาระ ของ cpu ครับผม

tanapon000's Avatar

เกมนี้ขี้โกงจังเลย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ของผมน่าจะได้ 0 - 1 ครับเพราะการ์ดจอเน่า ตามไลท์เซนเลย 55

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่รู้ครับ เข้าเกมแล้วจะจะเล็งยิงหัวอย่างเดียวครับ อย่างอื่น ไม่เคยมองเลยครับ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ไม่รู้ครับ เข้าเกมแล้วจะจะเล็งยิงหัวอย่างเดียวครับ อย่างอื่น ไม่เคยมองเลยครับ
    โหดจิงๆ เน้นยิงหัวไม่สนใจสิ่งรอบข้างเลยเหรอ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by MrSexMan View Post
    โหดจิงๆ เน้นยิงหัวไม่สนใจสิ่งรอบข้างเลยเหรอ
    อิอิ ครับ ปกติไม่ได้นั้งนั้บ เฟรมเรสเวลาใช่งานครับ ผ่านด้านอย่างเดียวเป็นใช้ได้ ครับ

OverclockZone Member skyline_Tae's Avatar

ax78 ดันไป ครับ เครื่องเทพ ครับ

OverclockZone Member sonicnan's Avatar

ได้ประมาณนี้แหละครับ crossfire แล้วก็ไม่ไป เกมคงไม่รองรับ 280ก็ไม่เยอะกว่านี้มากนิ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ของผมกระตุกจนยิงพื้นไม่ได้เลย อย่าว่าเเต่ยิงหัวเลย

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

เวลาคุณ พับจอเกมส์ CPU มันจะกินนิดเดียวครับ ลองเปิด Taskmanager ทิ้งไว้ แล้วไปเข้าเกมส์ ฟลูสกิน 1นาทีแล้วลอง กลับมาดู Taskmanager อีกทีซิ

แล้วสังเกตุ ตรงกราฟที่มันวิ่งก่อนหน้า

OverclockZone Member linglom's Avatar

ยังไม่มีโอกาสได้ลองไครซิสเลยครับ -*-
    เอามาเปิดขายของเกมส์ลูน่าไว้แล้วไปเล่นปังย่า+MSN+วินแอมป์+µTorrent

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

Quote Originally Posted by tanagritm View Post
    intel กินทุกหัวครับ
    ส่วน 2 หรือ 4 ไม่ต่างครับ แต่ 4 หัวจะช่วยลดภาระ ของ cpu ครับผม
    กินทุก หัว แล้ว แต่ละหัว 100 เปอเซ็น ป่าวครับ

หรือว่า มันแบ่ง เท่าๆ กันอะ

หรือว่า อันนึง มากกว่า อันนึง

ของเอเอ็มดี หัว 2 เกือบ 100 แต่ หัว 1 กินไป 20-50 เอง

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by automation View Post
    กินทุก หัว แล้ว แต่ละหัว 100 เปอเซ็น ป่าวครับ

หรือว่า มันแบ่ง เท่าๆ กันอะ

หรือว่า อันนึง มากกว่า อันนึง

ของเอเอ็มดี หัว 2 เกือบ 100 แต่ หัว 1 กินไป 20-50 เอง
    ผมเปิด 2 จอ ดูเลยครับ กินเฉลี่ยครับ แต่ละหัววิ่งขึ้นลงไม่เกิน 15% นับรวมได้ประมาณไม่เกิน 30%
    Crysis ดูเหมือนมันกิน CPU โหด แต่จริงๆมันกิน GPU นะครับ (ถ้าอยากดูรูป มันจะแคปมาให้ครับ)

OverclockZone Member ben1113's Avatar

เด่วไปลองมาให้ครับ5000+

แต่ความละเอียดสูงๆมันกินแปลกๆแฮะ ดูครับ
    Last edited by tanagritm; 27 Aug 2008 at 08:07:39.

ขอบคุง คับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ตามไปไลน์ของมัน น่าจะคอขวดที่การ์ดจอ
    ยิ่งปรับเยอะ งานยิ่งตกที่การ์ดจอ ทำให้ซีพียูต้องรอการ์ดจอ
    เวลาจะเบ้นชมากซีพียู เค้าเลยปรับรายละเีอียดต่ำๆ กัน
    Last edited by estrellas; 28 Aug 2008 at 04:41:03.

Bookmarks

Bookmarks