overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ใครใช้acerรบกวนหน่อยครับ

Cheetos
    Guest

Talking ใครใช้acerรบกวนหน่อยครับ

รบกวนคนที่ใช้acerหน่อยครับ ผมใช้aspire5583 geforce ซึ่งไม่ได้ลงwindowมาจากโรงงงาน (ลงเองอ่ะครับ) ปกติถ้าเครื่องที่มีwindowติดมาด้วยเนี่ย มันจะมีutilityตัวนึงที่ชื่อว่า acer eRecveryอ่ะครับ ที่เค้าไว้กู้คืนwindowให้เป็นแบบเริ่มต้นอ่ะครับเวลามันมีปัญหา ผมอยากทราบว่าถ้าเครื่องผมที่ไม่มีwindowติดมาจากโรงงานเนี่ย สามารถrecoverให้เป็นแบบเดิมได้ป่าวครับ เพราะเวลามีปัญหาผมขี้เกียจลงwindowใหม่อ่ะครับ(ผมลองลงโปรแกรมAcer eRecoveryแล้วมันบอกว่าnot D2D(Disk-to-Disk)System ผมก็ไปenable D2D systemในbiosแล้ว พอลงใหม่แต่มันก็แจ้งแบบเดิมอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร )
    ป.ล.ผมเคยลองอ่านในหนังสือเกี่ยวกับNotebookเค้าบอกว่า ต้องเป็นเครื่องที่มีwindowติดมาจากโรงงานอยู่แล้วอ่ะครับ)แล้วมีวิธีไหนที่ผมสามารถRecover Windowได้บ้างครับ

OverclockZone Member tnet's Avatar
    พระราม7 ถ.จรัญสนิทวงศ์ พันทิพย์

ก็ลงวินโดว์ใหม่หมด ลงไดร์เวอร์ ลงโปรแกรมอะไรต่อมิอะไร ไว้ให้เรียบร้อย

แล้วก็ใช้ norton ghost hdd ให้เป็นไฟล์ img เก็บไว้ แล้วถ้ามีปัญหาภายหลัง ก็ เอาแผ่นนี้มาโกส

ลง hdd ได้เลย

ส่วนวิธีการ ก็หาเอาจากในนี้นะครับใช้ไม่ยาก ลองดูนะครับ

http://www.justusers.net/

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

Quote Originally Posted by tnet View Post
    ก็ลงวินโดว์ใหม่หมด ลงไดร์เวอร์ ลงโปรแกรมอะไรต่อมิอะไร ไว้ให้เรียบร้อย

แล้วก็ใช้ norton ghost hdd ให้เป็นไฟล์ img เก็บไว้ แล้วถ้ามีปัญหาภายหลัง ก็ เอาแผ่นนี้มาโกส

ลง hdd ได้เลย

ส่วนวิธีการ ก็หาเอาจากในนี้นะครับใช้ไม่ยาก ลองดูนะครับ

http://www.justusers.net/

ถูกต้องนะครับ ใช่งานง่ายๆ Norton Ghost

OverclockZone Member Roxman's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by Cheetos View Post
    รบกวนคนที่ใช้acerหน่อยครับ ผมใช้aspire5583 geforce ซึ่งไม่ได้ลงwindowมาจากโรงงงาน (ลงเองอ่ะครับ) ปกติถ้าเครื่องที่มีwindowติดมาด้วยเนี่ย มันจะมีutilityตัวนึงที่ชื่อว่า acer eRecveryอ่ะครับ ที่เค้าไว้กู้คืนwindowให้เป็นแบบเริ่มต้นอ่ะครับเวลามันมีปัญหา ผมอยากทราบว่าถ้าเครื่องผมที่ไม่มีwindowติดมาจากโรงงานเนี่ย สามารถrecoverให้เป็นแบบเดิมได้ป่าวครับ เพราะเวลามีปัญหาผมขี้เกียจลงwindowใหม่อ่ะครับ(ผมลองลงโปรแกรมAcer eRecoveryแล้วมันบอกว่าnot D2D(Disk-to-Disk)System ผมก็ไปenable D2D systemในbiosแล้ว พอลงใหม่แต่มันก็แจ้งแบบเดิมอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร )
    ป.ล.ผมเคยลองอ่านในหนังสือเกี่ยวกับNotebookเค้าบอกว่า ต้องเป็นเครื่องที่มีwindowติดมาจากโรงงานอยู่แล้วอ่ะครับ)แล้วมีวิธีไหนที่ผมสามารถRecover Windowได้บ้างครับ
    ... ตอบทีละส่วนนะครับ

ความจริงแล้วมันไม่มีวินโดวส์ที่ติดมาจากโรงงานหรอกครับ แต่มันคือ Hidden Partition ที่เป็นลักษณะของ Ghost Files ที่ซ่อนอยู่ในฮาร์ดดิสค์ต่างหากครับ ลองสังเกตุดูง่ายๆว่า รุ่นที่มี License (หรือลิขสิทธิ์) Windows ขายมาพร้อมเครื่องนั้น พื้นที่ของฮาร์ดดิสค์ถ้าเช็คในวินโดวส์คร่าวๆแล้ว จะพบว่า มันหายไปจากระบบการนับพื้นที่ปกติของฮาร์ดดิสค์เยอะพอสมควรครับ คือ หายไปประมาณ 5 กิ๊กกะไบท์ (ถ้ายังไม่ถูกทางร้านมือบอนลบพาร์ทิชั่นทั้งหมดทิ้งไปซะก่อนนะครับ)

สาเหตุที่เครื่องคุณไม่สามารถทำงานร่วมกับ Utility Acer e-Recovery ได้ก็เป็นเพราะว่าเครื่องคุณไม่ได้มีการทำ Hidden Partition มาจากโรงงานนั่นเองครับ

ส่วนถามว่าจะใช้ได้ไหม โดยตรงแล้วไม่ได้ครับ เพราะอุปกรณ์หรือซอฟท์แวร์ NAP (ที่โรงงานเอเซอร์เค้าเอาไว้ยัดไอ้ไฟล์โกสท์ของวินโดวส์เข้าไปในฮาร์ดดิสค์) ของคุณไม่มีครับ แต่โดยทางอ้อมๆแล้วทำได้ด้วยการไรท์เจ้า Hidden Partition นั้นลงแผ่นดีวีดี 1 แผ่น หรือ ซีดีเปล่า 4-5 แผ่น พอจะลงวินโดวส์ใหม่ก็แค่ยัดแผ่นเข้าไปแล้วรอประมาณ 20-30 นาที (ขึ้นอยู่กับแรมว่าเยอะหรือน้อย) ส่วนวิธีการหาไรท์นั้นก็ไม่ยากเย็นอะไรครับ คือไปขอไรท์เอาจากเครื่องที่มีลิขสิทธิ์นั่นแหล่ะครับ หรืออีกวิธีที่ผมใช้อยู่ก็คือ ตีสนิทกับช่างในศูนย์ครับ แล้วค่อยแอบให้เค้าไรท์แผ่นให้ด้วยวิธีการแนบเนียน เพราะโดยปกติแล้วทางศูนย์จะไม่ไรท์แผ่นให้กับเครื่องที่ไม่มีลิขสิทธิ์ครับ ..
    Last edited by Roxman; 13 Jan 2007 at 18:31:05.

b1n4ry
    Guest

กุม่ายโร้ว กุใช้ compaq

รุ่นนี้ไม่มี windows มาให้ครับ

ต้องลงเองอยู่แล้ว แล้วก็ไม่มี recovery ด้วยแหละครับ

ตามท่านข้างบนบอกคือ ทำ ghost ไว้ใช้เอง

ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกัีนครับผม

Bookmarks

Bookmarks