overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: HDD 640GB มีข้อมูลมาด้วย จะแบ่ง partition ต้องทำยังไงครับ

OverclockZone Member SlipBizkit's Avatar

Default HDD 640GB มีข้อมูลมาด้วย จะแบ่ง partition ต้องทำยังไงครับ

พอดีได้รับ HDD มา 640 GB มีข้อมูลมาซะ 500 GB ไม่ได้แบ่ง partition มาด้วย
    ถ้าจะแบ่ง partition
    - แบ่ง 40 GB ไว้ลง OS
    - อีก 600 GB ไว้เก็บข้อมูลต่าง ๆ
    มีวิธีทำยังไงครับ ให้ข้อมูลที่ได้มายังอยู่ครบครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบของทุกท่านนะครับ
    ขอให้รวยๆ ถูกหวย มีตังค์อัพคอมทุกท่านครับ

OverclockZone Member SlipBizkit's Avatar

ช่วยหน่อยนะครับ ผมเชื่อว่ายังไง OCZ ก็ต้องมีผู้สามารถ ^^

OverclockZone Member Pikba's Avatar

Norton Partition Magic

โปรแกรมมันสามารถ ดึงพื้นที่ของ HDD ที่ยังว่างอยู่ออกมาได้อีก ครับ โดยที่ไม่ต้องย้ายข้อมูล+ฟอแมต

สอนใช้ http://www.com-th.net/software/?partitionmagic

http://www.webphand.com/webbord/index.php?topic=1044.0

ใช้ง่ายครับ ลองหามาใช้ดู แบ่ง จาก 640 ออกมา 40 แล้ว ตั้งให้มันเป็น ไดร์ C แล้ว active ให้มันเป็นลูก System
    Last edited by Pikba; 25 Aug 2008 at 23:41:24.

OverclockZone Member vueja's Avatar

ถ้าข้อมูลมันสำคัญมากๆ ก่อนอื่น ทำแบคอัพลงdvdให้หมดเพื่อความชัวร์
    เพราะแบ่งพาทิชั่น วิธีไหน ยังไงก็เสี่ยง

จากนั้นก็ Defrag

แพ่งพาธิชั่นโดยPQmagic โดยย่อขนาด(resize)พาทิชั่นเดิมโดยให้มีที่ว่างด้านหน้า แล้วสร้างพาทิชั่นใหม่(แบบ primary)ลงบนที่ว่างกำหนดให้เป็น boot พาทิชั่น จากนั้นก็ลงโปรแกรมosตามต้องการ

ไปอ่านเจอมาครับ

****** ข้อควรระวัง ในการใช้งาน Partition Magic คือ บ่อยครั้งที่เกิดการเครื่องแฮงค์
    ระหว่างการแบ่งพาร์ติชั่น ซึ่งจะพบได้มาก ในเครื่องที่มีอายุการใช้งานมานานแล้ว หรือเครื่องคอมพิวเตอร์
    ที่มีอุปกรณ์บางตัว อาจจะทำงานได้ ไม่สมบูรณ์เต็มที่ (ปัญหานี้พบบ่อยมากนะครับ) ซึ่งส่วนมาก
    อาจจะเกิดอาการ พาร์ติชั่นหายไปเลย หลาย ๆ ท่าน จึงมีการตั้งชื่อภาษาไทยให้กับโปรแกรมนี้ว่า
    "พาร์ติชั่นล่องหน" นะครับ ******
    การแบ่งพาร์ทิชั่นด้วย software มันไม่ค่อยชัวร์หรอครับ แบบนี้เสี่ยง - -
    Last edited by SlipBizkit; 26 Aug 2008 at 10:42:17.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ส่วนตัวใช้เป็นประจำ (อย่าให้ไฟดับขณะทำละกัน เดี๋ยวพาทิชั่นเดี้ยง)
    PartitionMagic 8.0

OverclockZone Member stunjack's Avatar
    พันทิพย์งาม-เดอะมอลล์งาม-นครศรีฯ

Back Upข้อมูล
    แล้วแบ่งทีหลัง
    ดี จบ ไม่มีปัญหา
    แน่นอน

ถามอีกนิดนะครับ
    เห็นว่าโปรแกรม Partition Magic มีของ PowerQuest กับ Norton
    ไม่ทราบว่าเหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

ถามอีกนิดนะครับ
    เห็นว่าโปรแกรม Partition Magic มีของ PowerQuest กับ Norton
    ไม่ทราบว่าเหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

OverclockZone Member Pikba's Avatar

Partition Magic ดีกว่าครับ คนใช้เยอะ ส่วนเรื่องความเสี่ยง มีน้อยครับ อย่าไปกลัวมาก ผมใช้มาเป็น 10-20 รอบแล้ว ถ้าไฟไม่ตกวูบ หรือ ดับ ไม่มีปัญหาหรอกครับ

หรือ ถ้าไม่มั่นใจคอมตัวเอง ก็ คงต้องหาแผ่น DVD มา 1 กล่อง ไรท์เก็บไปอ้วกแตก

หรือจะยืม HDD คนอื่นมา เอา ข้อมูล 500GB ที่ว่าไปฝาก (แต่ใครจะใจดีให้ฝากตั้ง 500GB)

OverclockZone Member jiggo's Avatar

เคยใช้แต่ Partition Magic ครับ สำหรับ XP ทั้ง FAT32 กับ NTFS OK เนียนเลย มีข้อมูลมันก็ย้ายให้ ..... แต่ถ้าใช้กับ 2003 Server เดี้ยงสนิดเลย

OverclockZone Member Jinny's Avatar

ผมแนะนำให้ back ครับ
    ใช้ Program ช่วยอาจมีปัญหาตามมาได้

ส่วน 640 ใช้งานจริงได้แค่ 600 ครับ
    ที่ว่า 40 ลง OS
    อีก 600 เป็น Database หมดสิทธิ์ครับ

OverclockZone Member mrlup's Avatar

แนะนำถ้าข้อมูลสำคัญbackup ไว้ก่อนกันเหนียวพวกโปรแกรมpartition ทั้งหลายนี่มันชอบเอ๋อครับ เพราะถ้าพลาดนี่จะกู้คืนมาลำบาก เสียเวลานานมากๆด้วย

OverclockZone Member us---army's Avatar
    บางกะปิ เสรีไทย

ตามท่าน TWK. เลยครับ วิธีนี้ไม่ยาก

OverclockZone Member rzskit's Avatar

ขอบคุณทั้งคนถาม และคนตอบเลยครับ

กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้พอดี ^^

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

เมื่อก่อนก็ใช้ Partition Magic แต่พอย้ายมาอยู่ก่ะ Symantec เลิกใช้เลยโปรแกรมที่พ่วงมามันกวนประสาทแถมแ..ก resource เพิ่ม หันมาใช้ Paragon Patition Manager แทน

OverclockZone Member gigabyteman's Avatar

มีอีกวิธีครับ ปลอดภัยกว่าคือซื้อ HDมือสอง 500G - 750G ในบอร์ดมือสอง แล้วก็อปข้อมูลลงHDที่ซื้อมา จากนั้นก็ทำการแบ่งpartition HD ตัวเดิมได้เลยครับ แบ่ง+format เสร้จให้ก็อปข้อมูลคืน จากนั้นก็นำ HD ที่ซื้อมาลงขายในราคาเดิมหรือถูกกว่าเดิม1-200ครับ
    อิอิ ยุ่งยากมั้ยน้อ

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

ซื้อ 40/80gb มือ 2 มาใส่ เป็น OS ไปเลย

หลากหลายไอเดีย แจ่ม !!
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

OverclockZone Member

ผมเป็นวันนี้เองระหว่างการแบ่งพาร์ติชั่นเครื่องแฮงค์ พาร์ติชั่นหายไปเลยข้อมูลสำคัญด้วยส่วนใหญ่เป็นfile Ai
    จะกู้ข้อมูลคืนยังไงดีครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks