Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD 640GB มีข้อมูลมาด้วย จะแบ่ง partition ต้องทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD 640GB มีข้อมูลมาด้วย จะแบ่ง partition ต้องทำยังไงครับ

พอดีได้รับ HDD มา 640 GB มีข้อมูลมาซะ 500 GB ไม่ได้แบ่ง partition มาด้วย
    ถ้าจะแบ่ง partition
    - แบ่ง 40 GB ไว้ลง OS
    - อีก 600 GB ไว้เก็บข้อมูลต่าง ๆ
    มีวิธีทำยังไงครับ ให้ข้อมูลที่ได้มายังอยู่ครบครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบของทุกท่านนะครับ
    ขอให้รวยๆ ถูกหวย มีตังค์อัพคอมทุกท่านครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ผมเชื่อว่ายังไง OCZ ก็ต้องมีผู้สามารถ ^^

Comment

Norton Partition Magic

โปรแกรมมันสามารถ ดึงพื้นที่ของ HDD ที่ยังว่างอยู่ออกมาได้อีก ครับ โดยที่ไม่ต้องย้ายข้อมูล+ฟอแมต

สอนใช้ http://www.com-th.net/software/?partitionmagic

http://www.webphand.com/webbord/index.php?topic=1044.0

ใช้ง่ายครับ ลองหามาใช้ดู แบ่ง จาก 640 ออกมา 40 แล้ว ตั้งให้มันเป็น ไดร์ C แล้ว active ให้มันเป็นลูก System
      Last edited by Pikba; 25 Aug 2008, 23:41:24.

Comment

ถ้าข้อมูลมันสำคัญมากๆ ก่อนอื่น ทำแบคอัพลงdvdให้หมดเพื่อความชัวร์
        เพราะแบ่งพาทิชั่น วิธีไหน ยังไงก็เสี่ยง

จากนั้นก็ Defrag

แพ่งพาธิชั่นโดยPQmagic โดยย่อขนาด(resize)พาทิชั่นเดิมโดยให้มีที่ว่างด้านหน้า แล้วสร้างพาทิชั่นใหม่(แบบ primary)ลงบนที่ว่างกำหนดให้เป็น boot พาทิชั่น จากนั้นก็ลงโปรแกรมosตามต้องการ

Comment

ไปอ่านเจอมาครับ

****** ข้อควรระวัง ในการใช้งาน Partition Magic คือ บ่อยครั้งที่เกิดการเครื่องแฮงค์
          ระหว่างการแบ่งพาร์ติชั่น ซึ่งจะพบได้มาก ในเครื่องที่มีอายุการใช้งานมานานแล้ว หรือเครื่องคอมพิวเตอร์
          ที่มีอุปกรณ์บางตัว อาจจะทำงานได้ ไม่สมบูรณ์เต็มที่ (ปัญหานี้พบบ่อยมากนะครับ) ซึ่งส่วนมาก
          อาจจะเกิดอาการ พาร์ติชั่นหายไปเลย หลาย ๆ ท่าน จึงมีการตั้งชื่อภาษาไทยให้กับโปรแกรมนี้ว่า
          "พาร์ติชั่นล่องหน" นะครับ ******
          การแบ่งพาร์ทิชั่นด้วย software มันไม่ค่อยชัวร์หรอครับ แบบนี้เสี่ยง - -
          Last edited by SlipBizkit; 26 Aug 2008, 10:42:17.

Comment

ส่วนตัวใช้เป็นประจำ (อย่าให้ไฟดับขณะทำละกัน เดี๋ยวพาทิชั่นเดี้ยง)
            PartitionMagic 8.0

Comment

Back Upข้อมูล
              แล้วแบ่งทีหลัง
              ดี จบ ไม่มีปัญหา
              แน่นอน

Comment

ถามอีกนิดนะครับ
                เห็นว่าโปรแกรม Partition Magic มีของ PowerQuest กับ Norton
                ไม่ทราบว่าเหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

Comment

ถามอีกนิดนะครับ
                  เห็นว่าโปรแกรม Partition Magic มีของ PowerQuest กับ Norton
                  ไม่ทราบว่าเหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

Comment

Partition Magic ดีกว่าครับ คนใช้เยอะ ส่วนเรื่องความเสี่ยง มีน้อยครับ อย่าไปกลัวมาก ผมใช้มาเป็น 10-20 รอบแล้ว ถ้าไฟไม่ตกวูบ หรือ ดับ ไม่มีปัญหาหรอกครับ

หรือ ถ้าไม่มั่นใจคอมตัวเอง ก็ คงต้องหาแผ่น DVD มา 1 กล่อง ไรท์เก็บไปอ้วกแตก

หรือจะยืม HDD คนอื่นมา เอา ข้อมูล 500GB ที่ว่าไปฝาก (แต่ใครจะใจดีให้ฝากตั้ง 500GB)

Comment

เคยใช้แต่ Partition Magic ครับ สำหรับ XP ทั้ง FAT32 กับ NTFS OK เนียนเลย มีข้อมูลมันก็ย้ายให้ ..... แต่ถ้าใช้กับ 2003 Server เดี้ยงสนิดเลย

Comment

ผมแนะนำให้ back ครับ
                        ใช้ Program ช่วยอาจมีปัญหาตามมาได้

ส่วน 640 ใช้งานจริงได้แค่ 600 ครับ
                        ที่ว่า 40 ลง OS
                        อีก 600 เป็น Database หมดสิทธิ์ครับ

Comment

แนะนำถ้าข้อมูลสำคัญbackup ไว้ก่อนกันเหนียวพวกโปรแกรมpartition ทั้งหลายนี่มันชอบเอ๋อครับ เพราะถ้าพลาดนี่จะกู้คืนมาลำบาก เสียเวลานานมากๆด้วย

Comment

ตามท่าน TWK. เลยครับ วิธีนี้ไม่ยาก

Comment

ขอบคุณทั้งคนถาม และคนตอบเลยครับ

กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้พอดี ^^

Comment

Working...
                              X