Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะพรรณาอาการของคอมที่บ้านให้ฟังนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะพรรณาอาการของคอมที่บ้านให้ฟังนะคับ

คืองี้เมื่อก่อนผมลง window xp sp2 ตัวเดิมๆที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไรนะครับใช้ดีไม่มีปัญหาเครื่องไม่เกิดอาการแฮงเลย เปิดเครื่องทิ้งไว้ 4 วันไม่มีปัญหา
    และแล้วผมก็ไปดาวโหลดตัว window xp xp2 แบบที่เค้าปรับแต่งมาน่ะคับ พอลงเสด เปิดเครื่องคอมทิ้งไว้ 1 วันเครื่องแฮงครับ พอรีสตาท เข้าหน้า window ไม่ถึง 1 นาที เครื่องก็แฮง และมันก็รีสตาทเองครับ บางทีมันก็ไม่รีสตาทเอง ตอนนี้เครียดมากใช้คอมทำงานไม่ได้เลย
    ปล. อยากได้คำแนะนำแนวๆหน่อยน่ะคับ
    สเปคเครื่องนะคับ

mainboard : 939Dual-VSTA
    cpu : AMD Athlon 64 3000+ 1.8GHz 512KB L2 Cache Socket 939 64-bit
    ram : kington ddr400/512MB
    vga : ASUS EN7300GS/HTD/256M

ปล.ช่วยด้วยนะคับ

ลองกลับไปใช้ windows ตัวเดิมหรือนำตัวใหม่มาลองใช้ดูครับ window xp xp2 มันอาจจะไม่เสถียรกับเครื่องของคุณครับ

Comment

ใช้ตัวมาตรฐานถ้าคุณ Update ทุกอย่างแล้ว จะทำงานได้เร็วและเสถียรมากๆ ครับ ขอบอก

Comment

แล้วจะเป็นไปได้ไหมที่การ์ดจอผมมีปัญหาแบบว่ามันร้อนอะไรประมาณนี้
        การ์ดจอผมร้อนประมาณ 61 องศา นี่ปกติไหมคับ

Comment

ลองไปใช้ตัวเก่าดูครับ หรือไม่ก็ลองหา driver มาลงใหม่

Comment

ลองใช้windows95ดูครับ....อ่าวบอกว่าอยากได้แนวๆไม่ใช่เหรอ
            ตัวมาตรฐานคือตัวไหนเหรอครับคุณcomlow

Comment

ง่ายที่สุดคือ system restore ครับ
              ----------------------------
              ย้อนระบบกลับ ถ้าระบบใหม่มันไม่เวิร์ค

Comment

ง่ายกว่าครับ...ชื้อลายเช็นผมครับ 52000+เองครับ
                แรมหายากๆๆๆๆๆๆโคตรๆๆๆๆๆๆ

Comment

ผมมีวินโดวส์แท้อยู่แผ่นหนึ่ง แต่เป็น SP1 -_-" ใช้กะ Notebook ลงทีอัพเดตประมาณสองสามชั่วโมง แต่นิ่งมากๆครับ พอเปลี่ยนไปใช้แผ่นที่โหลดๆกันมา พักเดียวเครื่องก็ช้าเหมือนมีโทรจัน หรือ โปรแกรมอะไรบางอย่างแผงตัวอยู่อะครับ แต่ก็ทนๆใช้เอา ขี้เกียจอัพเดตมาก ไม่ไหว

Comment

สิ่งใดที่เปลี่ยนแปลงแล้วแย่ลง ก็จงกลับไปใช้ของเก่าครับ^^

Comment

Originally posted by Manson View Post
                      คือผมก็ไปดาวโหลดตัว window xp xp2 แบบที่เค้าปรับแต่งมาน่ะคับ พอลงเสด เปิดเครื่องคอมทิ้งไว้ 1 วันเครื่องแฮงครับ พอรีสตาท เข้าหน้า window ไม่ถึง 1 นาที เครื่องก็แฮง และมันก็รีสตาทเองครับ บางทีมันก็ไม่รีสตาทเอง ตอนนี้เครียดมากใช้คอมทำงานไม่ได้เลย
                      XP Tuned มันไม่ค่อยเวิร์กครับ ถ้าเป็นในพันธุ์ทิพย์ก็จะประมาณ XP 2006 v.ต่างๆ หรือไม่ก็ XP Dark Edition ครับ แนะนำว่ากลับไปใช้ตัวเดิมนั่นแหละครับ ดีที่สุดแล้ว ไม่ต้องเครียดครับ เป็นเรื่องปกติของXPที่ผ่านการตัดต่อทางพันธุกรรมมาครับ
                      หรือถ้าเครียดมากลองใช้ Win 3.1 สิครับ

ส่วนการ์ดจอถ้ายังเล่นเกมแล้วภาพยังนิ่งอยู่ ถือว่าปกติครับ แต่น่าจะเพิ่มการระบายความร้อนเข้าไปหน่อยก็ดี

ตัวมาตรฐานของคุณ Comlow ผมว่าน่าจะหมายถึง XP SP2 ที่ยังไม่ผ่านการปรับแต่งใดๆเลยน่ะครับ ผมก็ใช้แบบนี้ลงเครื่องตลอดครับ

Comment

ลงเสร็จห้ามดาวโหลดนะครับ ถ้าไม่ใช่แผ่นแท้ มีปัญหาบ่อยมากครับ ดาวโหลดไม่เสร็จแล้วรีบปิดเครื่อง พอต่ออินเตอร์เนท หรือเป็นเครื่องที่ต่อแลนอยู่ละก็ มันจะฟ้อง แล้วมีกรอบแดงๆนับถอยหลังรีสต๊าสครับ ถ้าไม่อยากทำแบบยากๆ แนะนำ ลงใหม่ แล้วสั่งไม่ต้องออโต้ดาวโหลดครับ วินโดว์ที่ลงไม่ใช่แผ่นแท้แล้วไปโหลดเซอวิดตัวใดเข้ามาแล้วโหลดไม่เสร็จดีหรือไปจะเอ๋กับโปรแกรมตรวจแผ่นแท้ปลอมเข้าให้ตอนที่เราไปดาวโหลดของไมโครซอป
                        ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจก็ตามนี้นะครับ เพราะแก้เครื่องเป็นอย่างงี้บ่อยมาก บางครั้งแค่ต่อเนทธรรมดาแบบไดรเอ้าธรรมดาปุ๊บ เครื่องก็เตรียมรีสต๊าสทันทีครับ
                        ถ้าแก้ไขแบบยากๆ นั้นก็ต้อง เข้า เซตโหมดเนทเวิก แล้วเข้าไปดาวโหลดไฟล์ของไมโคซอพตัวใดตัวหนึ่งแนะนำตัวที่ขนาดเล็กที่สุด ครับ ถ้าสำเร็จ เครื่องเข้าโหมดปรกติจะไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องเอาออโต้ดาวโหลดของวินโดว์ออกด้วยนะครับ บางครั้งวิธีนี้ก็สำเร็จบ้างไม่สำเร็จบ้างเพราะบางทีเข้าเซตโหมดเนทเวิกแล้วมันรีต้องเข้าเซตโหมดธรรมดา บางครั้งออกเนทได้ไม่ได้บ้าง เลยบางครั้งไม่สามารถดาวโหลดเพื่อแก้ไขไม่ให้มันรีสต๊าสเองได้ครับ
                        ผิดพลาดไปต้องขออภัยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้แก้ปัญหาแบบนี้แล้วครับนานๆจะเจอสักเครื่อง

Comment

Originally posted by ZIPLORD View Post
                          ลงเสร็จห้ามดาวโหลดนะครับ ถ้าไม่ใช่แผ่นแท้ มีปัญหาบ่อยมากครับ ดาวโหลดไม่เสร็จแล้วรีบปิดเครื่อง พอต่ออินเตอร์เนท หรือเป็นเครื่องที่ต่อแลนอยู่ละก็ มันจะฟ้อง แล้วมีกรอบแดงๆนับถอยหลังรีสต๊าสครับ ถ้าไม่อยากทำแบบยากๆ แนะนำ ลงใหม่ แล้วสั่งไม่ต้องออโต้ดาวโหลดครับ วินโดว์ที่ลงไม่ใช่แผ่นแท้แล้วไปโหลดเซอวิดตัวใดเข้ามาแล้วโหลดไม่เสร็จดีหรือไปจะเอ๋กับโปรแกรมตรวจแผ่นแท้ปลอมเข้าให้ตอนที่เราไปดาวโหลดของไมโครซอป
                          ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจก็ตามนี้นะครับ เพราะแก้เครื่องเป็นอย่างงี้บ่อยมาก บางครั้งแค่ต่อเนทธรรมดาแบบไดรเอ้าธรรมดาปุ๊บ เครื่องก็เตรียมรีสต๊าสทันทีครับ
                          ถ้าแก้ไขแบบยากๆ นั้นก็ต้อง เข้า เซตโหมดเนทเวิก แล้วเข้าไปดาวโหลดไฟล์ของไมโคซอพตัวใดตัวหนึ่งแนะนำตัวที่ขนาดเล็กที่สุด ครับ ถ้าสำเร็จ เครื่องเข้าโหมดปรกติจะไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องเอาออโต้ดาวโหลดของวินโดว์ออกด้วยนะครับ บางครั้งวิธีนี้ก็สำเร็จบ้างไม่สำเร็จบ้างเพราะบางทีเข้าเซตโหมดเนทเวิกแล้วมันรีต้องเข้าเซตโหมดธรรมดา บางครั้งออกเนทได้ไม่ได้บ้าง เลยบางครั้งไม่สามารถดาวโหลดเพื่อแก้ไขไม่ให้มันรีสต๊าสเองได้ครับ
                          ผิดพลาดไปต้องขออภัยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้แก้ปัญหาแบบนี้แล้วครับนานๆจะเจอสักเครื่อง
                          อาการของท่าน คือโดนไวรัสซะแล้ว จะเกิดกับ SP1 เดิมๆแล้วต่อเนตจะเกิดแบบนี้ ไม่เกียวอะไรกับบิลเกตหรอกครับ มันจะโดนสุมโจมตีเพียงแต่เครื่องท่านโชคร้ายโดน
                          แนะนำก่อนต่อเนตลง AntiVirus แล้วต่อด้วยเปิด Firewall ก็ลดความเสี่ยงไปได้มากแล้วครับ

Comment

สงสัยจะง่วงไปหน่อยเลยตอบแบบไม่เคลียเดี๋ยวเข้าใจผิดไปกันใหญ่

ต้องขออภัยครับ ที่บอกไปนั้นมันไม่ถูกต้อง คือหลังจากลงวินโดว์แล้ว ปรกติ มันจะออโต้ดาวโหลดเซอวิดของไมโคซอฟครับ ถ้าไม่ปิดตามรูปละก็ จะเป็นแบบนั้นครับ
                            ความหมายที่เขียนว่าดาวโหลดไว้ที่ตอบครั้งก่อนคือหมายความว่า ลงวินโดว์ปรกติแล้วเราต่ออินเตอรเนต เครื่องของเราจะถูกตั้งให้ออโต้อัพเดทเองครับ ถ้าต่อเนทเมื่อไร มันก็จะวิ่งเข้าไปหาเวปของไมโครซอฟเองโดยอัตโนมัตและไม่แสดงอาการใดๆจนกว่าจอมุมขวาจะขึ้นเครื่องหมายมาแล้วสั่งให้เราลงโปรแกรมที่มันได้โหลดมาโดยที่เราไม่ได้สั่ง หรือแอบมาลงให้เสร็จเลยครับ บางครั้งโปรแกรมค้นหาแผ่นแท้ของไมโครซอฟพบว่าเครื่องเราเป็นแผ่นปลอม ก็จะส่งไฟล์มาโจมตีครับ พอต่อเนทอีกครั้ง เครื่องจะนับถอยหลังรีสต๊าสครับ ถ้าเป็นเครื่องทีต่อแลน ก็จะเป็นทุกครั้งที่เปิดเครื่องนะครับ
                            คือ ความหมายของกระทู้ที่แล้วที่ผมตอบคือประมาณนี้นะครับ แต่ด้วยความง่วงมากไปหน่อยเลยพิมพ์อะไรที่ขาดๆหายๆไม่ครบถ้วนนะครับ วิธีแก้ ก็อย่างที่บอกไว้นะครับ วิธีแก้นะถูกแล้วครับ แต่ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้างนะครับ
                            จะแก้กระทู้เดิมเดี๋ยวจะงงไปอีกเลยมาตอบใหม่ดีก่าเน้อ

Comment

Working...
                            X