Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปิดร้านเน็ต&เกมส์ ช่วยตั้งเสป็คเครื่องด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปิดร้านเน็ต&เกมส์ ช่วยตั้งเสป็คเครื่องด้วยครับ

แบบที่ร้านทั่วไปใช้กัน ขอเป็นทั้ง intel และ amd ครับ รบกวนด้วย ขอบคุณ

งบประมาณ 600000

20 เครื่องนี่ได้มั๊ยครับ หรือ +- ไว้ให้นิดหน่อย
    Last edited by beck; 26 Aug 2008, 23:54:21.

อันนี้น่ะครับผม ขึ้นอยู่กับ ระดับการใช่งานด้วย ว่าหนักเบาแค่ไหน แล้วจะเลือกว่า งบเท่าไหรด้วย แล้วจะเลือกว่า จะให้เครื่อง อยู่ยาวซักกี่ปี ด้วยครับผม

ใจผมน่ะ ขอแนะนำน่ะ

Cpu intel amd ก็ได้ครับผม แต่แนะเลยน่ะ ให้เอาตัวที่ใช่งานได้นานๆ ยาวๆ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ หรือต้องตามรุ้น สรุป เอาตัวสูงๆ ไปเลยก็ได้ครับผม เพราะมันเสียยาก ไม่ต้องเครมบ่อย

Hdd เอาสูงๆ ไปเลย ครับผม คุณก็เลือกขนาดความจุ ที่คุณคิดว่า ถ้าครบ 5 ปีเมื่อไหน ตกรุ่นพอดี

mb เอาแบบ ธรรมดาก็พอ เพราะ เสียง่าย ประมัน 3 ปี หรือถ้าให้ยาวๆ น่ะ แนะนำ intel ไอ ASUS เหมาะกับการ oc มากกว่า การน้ำมาใช่งานเพื่อความคงทน ร้านเน็ตก็ไม่ได้oc อยู่แล้ว แนะนำเอาแบบ ทนๆ ดีกว่า

VGA เอาแบบ กลางๆ ไม่ต้องสูงมากเหมือนกัน เอาที่ คิดว่า ในระยะ 3 ปี VGA ที่คุณซื้อ จะรับเกมออนไลที่เข้ามาใหม่ๆ อยู่ตลอด ได้นาน ถึง 3 ปี

ram ตามใจชอบ สูง เท่าไหร ยิ้งดี เพราะ ประกัน LTอยู่แล้วน่ะ เครมกันได้ไม่มีเครียด

ส่วนพาเวอร์ น่ะ แนะนำเลย ให้เอาแบบวัดแท้ น่ะครับผม ไม่งั้น ชิ้นส่วนภายในจะเสียเร็วมากๆ

จบครับ ก็ลองไปคิดดูเอาเอง........

ถ้าให้ผมตั้งสเป็ค ที่เหมาะสมที่สุดและได้ดังใจคุณที่สุด คงยากครับผม ของแบบนี้ต้องเลือกตามความเหมาะสม และที่โดนใจที่สุดด้วยครับผม

จบบ๊ายๆ

Comment

ตั้งงบให้ทีครับว่ามีเท่าไหร่ เดะมาช่วยเลือกให้อีกที

Comment

งบไม่มา จัดไม่ได้นะครับ

Comment

ไม่ได้มาแนะนำสเปค แต่มาบอกว่าทำร้านเกมส์ช่วงนีก็ดูดีๆ นะคับบรรยากาศไม่ค่อยจะดี ยิ่งมีข่าวเรื่องเกมส์ออนไลน์ทำเด็กไปฆ่าคน(GTA มานเป็นเกมส์ออนไลน์ตั้งแต่เมื่อไรฟะ สงสัยทีมนักข่าวพัฒนากันเอง 555+) เค้าอาจจะมีกฎประหลาดๆ ออกมาก็ได้คับ ยังไงดูๆ ไปก่อนก็ดีไม่ก็ไปเปิดร้านช่วงที่เด็กปิดเทอมจะโอเคมากๆ

Comment

ก็คงลองดูไปอีกสักระยะครับ

Comment

Originally posted by beck View Post
              แบบที่ร้านทั่วไปใช้กัน ขอเป็นทั้ง intel และ amd ครับ รบกวนด้วย ขอบคุณ

งบประมาณ 600000

20 เครื่องนี่ได้มั๊ยครับ หรือ +- ไว้ให้นิดหน่อย
              6 แสน จะเอา 20เครื่อง ก็ตกเครื่องละ 30k
              cpu E8400 6050฿
              board ASUS P5-N-MX (FSB1333/2DDR-II-800/4SATA(Raid)/PCI-E S.6Ch+V+L)1980฿
              ram DDR2 Bus 800*2 ไปเลยถูกมาก 1420*2 = 2840฿
              HDD SATA2 Western 320/7200 buffer 16mb 1980฿
              case cooler master centurion 5xx ประมาณ 2000ครับ
              Psu enermax สัก 500W เอาแบบเต็มนะครับ 2000กว่าบาทครับ
              VGA GF-9600-GF 4080฿ ครับ
              รวมก็ 22000 ประมาณนี่เหลือ อีก 8000 ก็ไปเลือกจอสวยๆๆ ให้ลูกค้าเพราะลูกค้าส่วนมาก ชอบ จอสวยๆครับ หรืออาจจะดูบอร์ดตัวอื่นที่ลองรับ dual channel ด้วยอะครับ ลูกค้าได้เล่นคอมแรงๆ สบายใจ

เปิดร้านเกมส์สเปคแค่นี้ก็ถือว่าสูงมากแล้วครับ อิอิ

Comment

ร้านเกมส์ไม่จำเป็นต้องแรงขนาดนั้นหลอกมั้ง

แนะนำ

CPU E2200 หรือ E5200

M/B ASRock Wolfdale1333 หรือ P5K

RAM 2Gb/800

VGA 8600หรือ3650 / 9600หรือ3850หรือ4850 อันนี้เลือกเอาครับว่าที่ร้านมีเกมส์ไรหนัก ๆ บ้าง

คุ้มสุดแรงสุดคงเป็น 4850 แต่ถ้าเกมส์ online ทั่วไปแนะนำ ไม่เกิน 3850 ครับ เล่นได้หมด

H/D 250 GB ก็เหลือแหล่

ที่เหลือก็เลือกเอาตามสะดวก

Comment

ต่อเครื่องไม่น่าเกิน 15k ไม่งั้นคืนทุนช้าตายเลย =w="

Comment

งบเยอะนะ
                    เครื่องละสองหมื่นนี่ก็แรงละ

Comment

ชุดละ 15000 ก็แรงสำหรับ ร้านเนตแล้ว

เอาเงินที่เหลือไปซื้อเฟอร์นิเจอร์มาแต่งร้านให้น่าเข้าดีกว่าครับ

อย่าลืม ค่าแผ่นวินโดว์ลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ ถูกตรวจขึ้นมาจะซวยเอา

Pentium E2180 2,400
                      ECS G31T-M 1,400
                      Ram ไรก็ได้ 1,200
                      SATA-II 250 GB Samsung 1,530
                      Chaintech GF8600GT 1,790
                      DVD ไรก็ได้ 800
                      Case+Mouse+Keyboard 1,000
                      จอ เลือกเอา 5,000
                      รวม 15,120

ตังเหลือก็ไปซื้อ PSU ดีๆมาติด ระยะยาวจะช่วยประหยัดไฟกว่า PSU ติดเคสนะครับ ปลอดภัยกว่าด้วย
                      แค่นี้ก็เทพแล้ว ร้านเนตส่วนใหญ่ยัง 7300 กับ 7600 กันอยู่เลย
                      สเปคนี้คงอยู่ไปได้อีกอย่างน้อย 3 ปีครับ เกมออนไลน์มันไม่เน้นกราฟฟิคโหด เท่าไหร่

ร้านเนตต้องคืนทุนให้เร็วที่สุดนะครับ เครื่องแรงมากๆ ก็ใช่ว่าจะคิดราคาลูกค้าเพิ่มได้

Comment

ร้านเกมสเปค CPU ไม่ต้องแรงมากก้อได้คับผมว่าเอาไปลง VGA ดีกว่า ฮาดดิสผมว่าสัก 250GB กะลังดี
                        ถ้าไห้ดีผมว่าอย่าไห้เกินเครื่องละ 15k ผมว่า O แล้วนะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

จะเก็บไว้เป็นข้อมูล

Comment

Working...
                          X