Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้หน่อยครับ ตามความเหาะสม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้หน่อยครับ ตามความเหาะสม

อยากได้
    CPU E8400 หรือ Q6600 หรือเอาต่ำกว่านี้ดี ออ ของ ATI มาก็ได้นะครับ
    การ์ดจอ 4850 มันจะร้อนไหมครับต้องซื้อซิ้งเพิ่มไหม หรือเล่นของ InTel ดีกว่า
    MB P5Q PRO ดีไหมครับ หรือตัวไหนดี ผมกะเอาใว้เผื่ออนาคตซื้อ 4850 มาใส่อีกตัวด้วย
    แรม 4G ของอะไรดีครับ บัสเท่าไรดี
    HDD 500G ของอะไรดีครับ
    PSU เท่าไรถึงจะบอกด้านบน
    Case ขอเย็นๆ+สวย แนะนำหน่อยนะครับ
    จุดประสงค์คือเน้นเล่นเกม นิดหน่อย ทำงานนิดหน่อย ไลค์หนัง
    ปล.รบกวนจัดให้ลงตัวด้วยนะครับผมไม่แน่ใจว่าต้องเติมอะไรอีก
    ปล2.จัดเผื่อเกินงบก็ได้นะครับเพราะบางชิ้นผมจะลองหามือ2ดูอะครับจะได้ราคาที่ถูกลงหน่อย
    ปล3.ถ้ามีอะไรผิดพลาดแนะนำด้วยนะครับ มือใหม่

ไหงไม่บอกงบอ่ะท่าน

ถ้าเล่นเกมส์นิด ทำงานหน่อย ไม่ต้องถึง Q66 หรือ E84 หรอกครับ

HD ผมเลือกของ WD ครับ
    ส่วน 4850 ร้อนครับ
    ส่วน psu ต้องดูส่วนอื่นๆด้วยครับ

Comment

งบประมาณยังไม่บอกเพราะมันไม่แน่นอนอะครับแต่ก็ประมาณ20000 + - 5000 น่าจะได้ แต่ที่ถามไปเพราะอยากรู้ว่าเซตนี้มันลงตัวรึเปล่าอะครับ
      HD ของ WD รุ่นไหนหรอครับเดียวผมจะได้จดถูกอิอิ
      4850 ร้อนนี้ต้อง+ซิ้งตัวไหนรึเปล่าครับถึงจะทำให้มันเล่นนานๆได้อะ

Comment

ก่อนอื่นมาที่การ์ดจอกันก่อนนะ ถ้าจะเล่น 4850 ก็ต้องพวก non.ref เพราะจะเย็นแต่ราคาจะเกือบๆเท่า 9800gtx+ ยกเว้นของ spark ราคาจะแค่ 5 พันกว่า อันนี้แล้วแต่ว่าชอบสีไหน เขียว หรือ แดง เพราะถ้าพวก non.ref อุณหภูมิก็ไม่ได้สูงอะไรมากมายแถมยังแก้ได้ด้วย ccc profile
        ฉนั้น ตัวการ์ดจอขอตีไว้ที่ 6400 บาท

มาถึง psu ถ้าเล่นการ์ดระดับนี้ควรจะอย่างน้อย 500watt ขึ้นไป เอาเป็น Tagen 600 watt ละกัน 3900

มาที่ ram เอาเป็น 4 gig dual ล่ะกัน bus 800 (2GBx2) คงพอที่แนะนำให้ใช้ 4 Gig เพราะเคยลองกับตัวมาแล้วถ้าใช้ vista เล่นเกมส์บางที 2Gig มันไม่พอ ของ OCZ platinum 3200

หมื่นกว่าแล้วแหะ เอาแค่นี้ก่อนเหนื่อย เด๋วมาพิมพ์ต่อ

Comment

กลับมา HD ที่ผมเลือก WD เพราะเคยลองใช้มา 2 ยี่ห้อ seagate กับ western ผมว่า wd มันเงียบกว่า(เป็นคนชอบเงียบๆ)
          ถ้า 500G เอาเป็นตัวนี้ก็ได้ WD5000AAKS 2500 บาท

ตอนนี้เราหมดเงินไปแล้ว 16000 ถ้างบที่ 2 หมื่นเราจะเหลือ 4000 ขาดเคสกะ MB แล้วก็ CPU
          มาถึงตรงนี้แล้วเราจะรู้ว่าคงต้องลด spec -*-
          เอาไงต่อบอกด้วยจะยังใช้ 4850 กะ HD 500G หรือจะลดยังไง จะได้ช่วยแนะนำถูก

Comment

โห งบไม่พอจริงๆด้วย เอาไงต่อดีนิเรา งั้นถ้ายังคงสเปคนี้ใว้ CPU+ MB ใช้อันไหนดีครับ ราคาเท่าไร

Comment

งั้นเอางี้

4850 spark 5400-5800 อันนี้ผมไม่รู้ราคาที่แน่นอนรู้แค่ 5XXX ตีไว้ 5700 ล่กัน
              HD 2500
              Ram เหลือ 2G geil bus 800 1600
              PSU OCZ Stealth X Streme 600W = 2,990
              เท่าไหร่แล้ว 12750
              Core2 Duo E7200 4200
              รวม 16690
              เหลือ MB กับ Case
              MB ASUS P5QL-PRO = 3,490

20480 เกินมา 480 -*- ยังไม่ได้ case เลยแต่ไม่รู้จะลดตรงไหน เพราะถ้าลดเยอะมันก็จะไม่เสถียร เอาไงดี

Comment

Originally posted by benza16 View Post
                โห งบไม่พอจริงๆด้วย เอาไงต่อดีนิเรา งั้นถ้ายังคงสเปคนี้ใว้ CPU+ MB ใช้อันไหนดีครับ ราคาเท่าไร
                เล่นเกมส์

CPU Intel E7200 4200.-
                Mobo Gigabyte EP31 DS3L 2200.-
                RAM Rox (1*2) 2GB Bus 800 CL 5 1400.-
                PSU Tagan U38 480 W 1700.-
                HDD WD 640 AAKS 640 GB 3000.-
                VGA WINFAST 9800GTX+/DDR3 512 MB HDMI 7500 .-( ไม่ร้อน )

20000.- เป๊ะ

ปล. ไม่ OC แล้ว บอร์ดไม่ต้องงถึง P4x ก็ได้ครับ

Comment

งั้นมีบอร์ดรุ่นไหนไหมอะครับที่มัน รองรับการใช้การ2ตัว
                  ปล.มีร้านไหนไหมอะครับที่เค้ารับ OC คอมให้ เพราะตอนนี้ยังทำเองไม่เป็นอะครับแต่อยากOC แต่ไม่ต้องมาก
                  ปล2.ถ้า 4850+ซิ้งมันจะร้อนไหมอะครับ หรือต้องรุ่น non.ref ถึงจะไม่ร้อนแล้วตอนนี้แบบ non.ref ราคาเท่าไรหรอครับ
                  ปล3.ถ้ามันเกินงบจริงๆผมเน้น บอร์ด การ์ดจอ แรม แล้วค่อยมาเปลี่ยน CPU ตอนหลังดีไหมอะครับเห็นเขาบอกราคาลงเรื่อยๆ อิอิ กะจัดคอมใว้เผื่ออัพเกรดในอนาคตด้วยเลยอะครับ

Comment

...ASUS P5Q PRO 4900 บาท

..ลองคุยๆ กับ ช่างร้าน TK Jedi Saveway ดูครับ

...4850 รุ่น non.ref เป็นรุ่นที่พัฒนาให้มีความร้อนน้อยลง ราคาก็พอๆกะ รุ่นเก่า

...เปลี่ยนทีหลังก็ได้ครับบ ก็แนะนำ E5200 ตัวนี้ ราคา 3300 บาท เล่นเกมส์ก็เหลือๆ เอามา OC ก็ค้มมากครับ

Comment

ยิ่งคิดยิ่งเกินงบผม ปวดหัวทำไงดีนิ
                      อะถามหน่อยนะครับ ระหว่าง
                      E8400 กับ Q6600 ถ้าซื้อได้ในราคาเท่ากันเอาอันไหนดีอะครับ

Comment

งืมๆ ดูไปดูมาคงต้อง
                        CPU E5200 3300
                        MB ASUS P5Q PRO 4300 มือ2 ในบอร์ดนี้
                        RAM 4G 2x2 3100 ของไรดี
                        HD 640G 3000 รวมหนังซื้อในบอร์ด
                        VGA 4850 6500 มือ2 รวมซิ้งจะเย็นขึ้นไหมอะครับ
                        DVD 1000
                        PSU Tagan U38 480W 1700 จะพอไหมอะครับ
                        Case 1000
                        ตอนนี้คิดใว้ในใจมีแค่นี้อะครับ หรือว่าจะลดบอร์ดลงจะได้ไม่เกินงบ 20kที่ตั้งใว้ ยังไงรบกวนหาบอร์ดด้วยนะครับ

Comment

MB ASUS P5Q PRO 4300 มือ2 ในบอร์ดนี้.....สงสัยแฟนพันธ์แท้ Asus

RAM 4G 2x2 3100 ของไรดี ...Geil AData Bus 800 CL 5

VGA 4850 6500 มือ2 รวมซิ้งจะเย็นขึ้นไหมอะครับ ...ช่วยได้พอสมควร ไม่ก็ซื้อ มือ1 รุ่น non.ref

PSU Tagan U38 480W 1700 จะพอไหมอะครับ....พอ

งบ20K Focus คุณกว้างมาก ข้อจำกัดคุณเยอะ จะ OC เล่นเกมส์ Asus Lover ก็ลำบากหน่อย
                          -ถ้าเล่นเกมส์ก็ลงการ์ดจอสำคัญ แรม 2 GB สบายๆ CPU ขอความเร็วมากพอ แคช มากไม่ต้อง 2 คอร์เหลือหลาย
                          - ทำงาน ก็ยังไม่ทราบว่างานอะไร ระบุด้วย
                          - เมนบอร์ดดีดี ถ้าไม่OC หรือ ใช้งานมันเต็มที่ ก็ไม่ประโยชน์ที่จะเสียตังแพงๆครับ

Comment

จริงๆ ถ้าซื้อมาเล่นเกมส์นิดหน่อย ไม่ได้ เอาอะไรหนักหน้า เลือก Q ดีกว่าครับ ซื้อแล้วได้ใช้ปรโยชน์เต็มที่ครับ

Q6600 7000
                            ASUS P5K-SE 2700 เท่านี้ก็เหลือๆแล้วครับ ซื้อมาแพง ใช้ไม่คุ้มเปลืองเงินเปล่าครับ
                            RAM ROX 800 1Gx2 1400
                            PSU TAGAN 480W 1900
                            PCI-E GF8800GT XFX 4500 ผมว่าแค่นี้ คุณก็ใช้ไม่คุ้มแล้วครับ
                            HDD 500G 32M 3000
                            CASE 1000

หลักๆก็มีเท่านี้ครับ รับรองว่า เทียบกับงานที่คุณบอก ใช้ได้ไม่ต่างกับ สเปคที่คุณจัดมาครับ

Comment

อิอิ โลภมากอะครับ กะซื้อทั้งทีเอาใช้ไปนานๆเลย ที่เผื่อนู้นเผื่อนี้กะเอาใว้รอของที่ต้องการมันถูกแล้วค่อยซื้อมาใส่เพิ่มอะครับ
                              ทำงานไม่เยอะครับเน้นเล่นเกมนี้ที่จะซื้อเพราะเห็นเกมใหม่ๆจะออกเยอะซื้อรอ
                              MB ไม่ได้เจาะจงเอารุ่นนี้หรอกครับแต่ที่จะเอาเพราะเห็นว่ามันทำ CF ได้กะตอนหลังซื้อการ์ดมาใส่เพิ่ม ถ้ามีตัวไหนราคาถูกกว่าและมีความสามารถเท่าเทียมกันแนะนำผมด้วยนะครับ (แบบว่ามือใหม่อะครับ)
                              CPU เอาน้อยๆเผื่อเปลี่ยนอีก(ไม่รู้ว่าจะดีไหมนิ)ใจอยากได้ E8400 แต่ตอนนี้งบไม่พอเลยซื้อตัวเล็กๆก่อน
                              VGA 4850 non.ref ราคาเท่าไรหรอครับ แล้วจะดูยังไงว่า non.ref หรือเปล่า(มือใหม่อยู่ตามอ่านแล้วหาไม่เจอ)
                              แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยผมคิดนะครับ จริงๆงบเยอะพอตัวแหละ น่าจะได้ 35k เลยแต่ผมเห็นว่ามันแพงไปเลยลดสเปคตัวเอง อิอิ

Comment

Working...
                              X