Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามหน่อยครับจะซื้อ Wireless Rounter ไปติดหอพัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอ่อ ขอรบกวนอีกนิดครับ ไม่ทราบว่าผมจะหาแผ่น IPCOP ได้จากที่ไหนบ้างครับ มันเป็น Freeware ใช่ไหม๊ครับ

ในกรณีนี้ผมต้องเตรียมโปรแกรมหลักๆอะไรไปบ้างครับในการติดตั้ง ระบบให้เค้า

Comment

IPcop โหลดเอาจากมันได้เลยครับ Free

ส่วน Radius Server ถ้าง่ายๆก็ใช้ Windows 2000/2003Server เอา

ส่วน Ploxy กะตัวเก็บ Log ก็ตามสะดวกอะครับ

ก็คงเท่านี้สำหรับโปรแกรมที่เหลือก็ HW

Comment

Radius Server นี่เอาไว้ทำอะไรหรอครับ อยากให้ช่วยอธิบายคร่าๆวหน่อยครับ

แล้วถ้าไม่ใช่ windows server ได้ไหม๊ครับ ลิขสิทธิ์มันแพงอ่ะครับ

แนะนำ Proxy กับตัวเก็บ log ให้หน่อยสิครับ แบบเป็นเซตที่คุณ Jo คิดไว้ก็ได้ครับ

Comment

Radius Server ใช้สำหรับทำการพิสูจน์ตัวตนผู้ใช้ระบบ Network ทั้งแบบ Wired และ Wireless (WPA2) ซึ่งปัจจุบันยังไม่สามารถ Hack ตรงๆได้

Linux Redhat หรือ Fedora ตัวใหม่ๆก็รู้สึกนอกจากนี้ก็มี Free Radius อีกเยอะจะทำได้นะครับแต่หอพักคิดว่าคงไม่มาตรวจหรอกมั่งครับ

ส่วน Proxy กะ Log นี้คงต้องรอท่านอื่นอะครับปกติผมดู Log จาก Router กะ Radius อย่างเดียว Proxy ก็แทบไม่ได้ใช้

อิ อิ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมหายสงสัยไปหลายข้อเลยทีเดียว แต่ก็ยังมีสงสัยอีกอยู่ดี

เพราะว่านี่คืองานแรกที่ผมรับทำให้เค้าอะครับ ผมแค่พอมีความรู้พื้นฐานบ้างแต่ไม่เคยได้ลงไปลองทำดูสักทีอ่ะครับ

ยังไงถ้าคุณ Jo มีอะไรอยากแนะนำ แนะนำผมได้เลยนะครับ

ขอบคุณมากๆนะครับที่ช่วยตอบข้อสงสัยผม

Comment

เอาเอกสารที่ผมเคยทำสมัยเรียน Network Security Team ไปศึกษาไหมครับมีตั้งแต่ทำ Firewall VPN Router DNS SSH Wireless (ผมทำใน Wireless) คงเป็นแนวด้าน Security ได้หน่อยๆเอาไปประยุกต์ใช้กับหอพักคงจะพอได้อะครับ

ถ้าเอาก็ PM E-mail มาก็ได้ครับเดี๋ยวส่งให้

Comment

เอาคร๊าบบบบบ ขอบคุณคร๊าบ PM แล้วนะค๊าบ

ปล. รักคุณ JO มากมาย

Comment

เล็กน้อยครับเดี๋ยวส่งไปให้ แต่แบบรักแห่งสยามไม่เอานะครับสยอง

Comment

555

รักด้วยมิตรภาพนี่แหละครับ แหม

ตะเองก้อ !

เอ้ย !! - -.

Comment

www.plawan.com ครับ

Comment

ipcop ไม่รองรับ multiwan ครับ

แนะนำไปซื้อเอาดีกว่าตัว radius server ถ้าเอาเน็ตหลายเส้น อาจจะเอา clarkconnect มาทำ multiwan 8ราวนี้ก็ขึ้นอยู่กะว่าท่านใช้เน็ตกี่เส้น ก็หารเมนบอร์ท แบบหลาย pci

หรือจะเอา hardware ก็ vikor ครับ 2-4 wan เลือกเอา

Comment

Originally posted by kamael_truefaster View Post
                          www.plawan.com ครับ
                          โอ้ว ดีมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ มีประโยชน์ มากจริงๆ

Comment

อยากถามเกี่ยวกับ Flow นี้หน่อยครับ

ADSL สมมุติผมขอมา 4 สายนะครับ ต่อเข้าเครื่อง Server (Proxy) แบบนี้ต้องมีการ์ด Lan 5 ช่องจะพอไหมครับ หรือว่าต้อง 6 ช่อง แล้วใช้ Chip Via หรือ Realtek ใช่ป่ะครับ

1.ผมต้องมี ADSL Modem 4 ตัวใช่ไหมครับที่จะเอาไว้รับสัญญาณ internet แล้วออกมาเป็นสาย Lan วิ่งเข้าเครื่อง Server 4 ช่อง การ์ด Lan ถูกรึเปล่าครับ ?

2.จากเครื่อง Server ออกไปทางสาย Lan ใช่รึเปล่าครับ แล้วเข้า Hub ช่อง Uplink แล้วเราเอา Rounter wireless เดินสาย Lan มาเสียบใน Hub ใช่รึเปล่าครับ ?

3.ต้อง Set ตัว Wireless rounter ประมาณไหนครับที่จะเอาไว้แจกจ่าย internet ภายในหอพักได้ ?

Comment

ตามรูป เน็ต 5 เส้น ครับ

ของคุณ เน็ต 4 เส้น router 4 ตัว Lan card 4 ใบ ถ้าออนบอร์ดใช้ได้

Comment

Originally posted by sadhalem View Post

ADSL สมมุติผมขอมา 4 สายนะครับ ต่อเข้าเครื่อง Server (Proxy) แบบนี้ต้องมีการ์ด Lan 5 ช่องจะพอไหมครับ หรือว่าต้อง 6 ช่อง แล้วใช้ Chip Via หรือ Realtek ใช่ป่ะครับ

1.ผมต้องมี ADSL Modem 4 ตัวใช่ไหมครับที่จะเอาไว้รับสัญญาณ internet แล้วออกมาเป็นสาย Lan วิ่งเข้าเครื่อง Server 4 ช่อง การ์ด Lan ถูกรึเปล่าครับ ?

2.จากเครื่อง Server ออกไปทางสาย Lan ใช่รึเปล่าครับ แล้วเข้า Hub ช่อง Uplink แล้วเราเอา Rounter wireless เดินสาย Lan มาเสียบใน Hub ใช่รึเปล่าครับ ?

3.ต้อง Set ตัว Wireless rounter ประมาณไหนครับที่จะเอาไว้แจกจ่าย internet ภายในหอพักได้ ?
                                1.ADSL Router ทั้ง 4ตัว ต่อผ่านสาย UTP เข้าขา Wan ของ Server ทั้ง 4ช่อง
                                2.ขา Lan ของ Server 1ช่องเข้า Switch แล้วโยงไป Wireless Access Point อีกครั้ง
                                3.Wireless AP ก็เซ็ท IP ของ AP ไปและเปิด DHCP เอาไว้แล้วก็ใช้ Radius Server สักตัวไว้ทำ Authentication Client มาตราฐาน WPA2-Radius ก็เสร็จแล้วครับจะได้ระบุตัวคนใช้ได้แบบชัวร์ๆ

Comment

Working...
                                X