Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ กังวลใจจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ กังวลใจจริงๆ

ตือวันนี้พึ่งไปอัพเกรดคอมมา spec คร่าวๆ

Mainboard: Asus M3A

CPU : Phenom 9500

RAM: Kingston DDRII 800 2GB x 2

VGA : Gigabyte GF8500 512 MB

HDD: Samsung 320 GB

พอลง vista แล้ว ปรากฎ ram ลดเหลือ 3.25 GB จาก 4 GB

ผมเช็คตรง Windows Experiece Index ปรากฏ score ของ graphic เหลือแค่ 1.0 ขณะที่ score อื่นๆ เป็น 5.9 กังวงใจมากๆเลยครับ รบกวนเพื่อนๆช่วยหน่อยครับ

ตอนนี้ score windows experience ขึ้นมาปกติทุกอันแล้วครับ แต่ vista มองเห็น ram แค่ 3.25 GB
    Last edited by bbjung2008; 26 Aug 2008, 19:23:15.

เรื่องปกติครับไม่ต้องวิตกกังวลอะไร
    1.WIN XP และ VISTA ที่เป็น 32 bit จะอ่านแรมได้เพียง 3 G. กว่าๆ แล้วแต่ MB.
    ถ้าจะให้อ่านได้ครบต้องใช้ 64 bit ครับ
    2.GF 8500GT อ่อนมากครับไม่เหมาะกับ Phenom ผิดฝาผิดตัวอย่างแรง

หมายเหตุ.ผมมีข้อแนะนำอยู่สองเรื่องครับ
    1.เปลี่ยนการ์ดจอให้แรงขึ้น อย่างน้อยเป็น 9600GT หรือ 8800GT ถ้าคิดจะเล่นเกมส์ครับ
    2.MB. ที่ใช้อยู่ก็ดี แต่ถ้าตัวนี้เป็นของใหม่ถือว่าไม่คุ้มครับเพราะว่ามีตัวที่ราคาใกล้เคียงแต่ประสิทธิภาพสูงกว่าอย่างของ ABIT

Comment

ลอง VISTA 64 BIT ดูครับ แล้วจะรู้ว่า AMD ทันมีดีกว่าที่คิดครับ

Comment

เป็นข้อจำกัดของ windows 32bit ครับ ลอง 64 แบบที่ท่านวิกรว่าดูครัล เห็นเต็ม แบบมี 8 เห็น 8 แถมลื่นหัวแตกอีก

Comment

ซุมดู

Comment

64 บิท ช่วยท่านได้

Comment

ตอบคำถามแบบนี้ไปบ่อยมากเลย

Comment

ลง 64Bit เลยท่าน..

Comment

ตามนั้นๆ 64bit ครับ 32bit มองเห็นแค่ 3.5

Comment

กังวลมากไม๊คับ มาแลกกะผมม่ะ อิอิ
                    เผื่อจะสบายใจขึ้น 555+

Comment

Working...
                    X