Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำเร้าเตอร์ all in one ที่มี load balance งบไ่ม่เกิน 3000 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำเร้าเตอร์ all in one ที่มี load balance งบไ่ม่เกิน 3000 หน่อยครับ

สวัสดีครับ พอดีมีเน็ตอยู่สองเส้น อยากจะทำ load balance เพื่อให้เร็วขึ้นและำรองเวลาเน็ตอีกเส้นเน่า
    และอยากจะทำ wireless ภายในบ้านด้วยครับ
    ช่วยแนะนำเร้าเตอร์ที่เป็น all in one และสามารถทำ loand balance ได้ด้วยครับ
    งบ 3000 +-500 หรือท่านใดมีเร้าเตอร์ตัวไหนที่เคยใช้แล้วประทับใจก็แนะนำได้ครับ

ขอบพระคุณมากครับ

จามีเหรอ?? เท่าที่รู้ 6000 ยังหายากเลยนา load balance อ่ะ

หรือว่าไง??

Comment

ไม่เป็นไรครับ 6000 ก็ได้ แต่ขอไม่เกิน 7000 เอาแบบพอใช้ได้ครับ เพราะที่บ้านใช้คอมไม่เยอะ
      มี PC 2 เครื่องและ notebook เครื่องเดียว
      ถ้าสมมุตแบบ all in one ราคาสูงไป เอาแบบธรรมดาก็ได้ครับ เด่วซื้ออีกตัวมาต่อพวกทำไวเลส

Comment

6000-7000 หาได้ราคามือ 2 ละมั่งครับ หายากนานๆที่จะมีคนเอามาปล่อย

ราคามือ 1 ประมาณ 9000 ขึ้นไปครับ ยี่ห้อมีไม่กี่ยี่ห้อ ลองไปดู Micronet ก่อนก็ได้ครับ น่าจะราคาถูกสุดแล้ว
        ไม่รู้ราคาลดลงยัง

Comment

ขอบคุณมากครับ

ผมลองค้นๆ ดู เจออยู่สองรุ่นที่ราคาต่ำกว่า 7000
          D-link LB604 ราคาประมาณ 4500
          Linksys RV042 ราคาประมาณ 5600

ส่วนใหญ่จะราคา 10000 อัพทั้งนั้นเลย สงสัยคงได้แค่สองรุ่น

Comment

Originally posted by mandsn View Post
            ขอบคุณมากครับ

ผมลองค้นๆ ดู เจออยู่สองรุ่นที่ราคาต่ำกว่า 7000
            D-link LB604 ราคาประมาณ 4500
            Linksys RV042 ราคาประมาณ 5600

ส่วนใหญ่จะราคา 10000 อัพทั้งนั้นเลย สงสัยคงได้แค่สองรุ่น
            อ่า เอาแบบไม่มี Modem ใช่ไหมครับ ก็ราคาจะได้ประมาณที่ท่านหามา ส่วน Micronet จะมี Modem อยู่แล้วเสียบสายโทรศัพท์ได้เลย

Linksys ดีกว่าในความเห็น จากที่ท่านหามา

เสริมอีกตัว http://www.sys2u.com/product.php?Pro...0080326-171008

Comment

Originally posted by คิม View Post
              อ่า เอาแบบไม่มี Modem ใช่ไหมครับ ก็ราคาจะได้ประมาณที่ท่านหามา ส่วน Micronet จะมี Modem อยู่แล้วเสียบสายโทรศัพท์ได้เลย

Linksys ดีกว่าในความเห็น จากที่ท่านหามา

เสริมอีกตัว http://www.sys2u.com/product.php?Pro...0080326-171008
              ถ้ามี All in one กับธรรมดาอย่างละตัวทำโหลดบาลานกับ RV042 จะใช้ไวเลสจาก All in one ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้จะเซ็ตแบบไหนดี

Comment

ผมใช้ PC เก่าๆมาทำเราเตอร์ + การ์ดแลนอีก 3 ใบ ใช้โปรแกรม pFSense หรือ ClarkConnect (เป็น linux ที่ใช้ง่าย) มาควบคุมอีกที

ลงเสร็จ ก็ถอดมอนิเตอร์ได้เลย ไม่ต้องใช้แล้ว

รวมๆ ไม่แพงด้วย

Comment

Originally posted by kupong View Post
                  ผมใช้ PC เก่าๆมาทำเราเตอร์ + การ์ดแลนอีก 3 ใบ ใช้โปรแกรม pFSense หรือ ClarkConnect (เป็น linux ที่ใช้ง่าย) มาควบคุมอีกที

ลงเสร็จ ก็ถอดมอนิเตอร์ได้เลย ไม่ต้องใช้แล้ว

รวมๆ ไม่แพงด้วย
                  แต่มานเปลืองไฟ อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เขามาตอบครับ สอยมาเรียบร้อย เซทค่าใช้งานได้ รวมเน็ต TOT 4 เมก และ TTT 2 เมก
                    ได้ 6 เมก โหลดบิตได้ 580 กว่าๆ นิดๆ

แต่มีปัญหาอยู่ที่ว่าเวลาเิปิดเว็บช้ามากเลยครับ แต่โหลดบิตได้สบายๆ ผมลองปิดบิต ก็ช้าอยู่ดี
                    ผมเซท WAN1 เป็น TOT WAN2 เป็น TTT โดย enable ทั้งคู่และปรับเปอร์เซ็นต์ให้ทำงาน 50-50
                    เปิดเว็บแทบไม่ได้เลย อืดมาก แต่โหลดบิตได้ ผมก็เลยลอง disable WAN2 ปรากฎว่าเปิดเว็บได้สบาย แต่ก็โหลดบิตได้แค่ความเร็วสาย TOT และก็ลองเซท WAN2 ให้เป็นสาย Backup คือมันจะใช้เฉพาะ WAN1 แต่ไม่ใช้ WAN 2 เวลาสายหนึ่งใช้ไม่ได้ค่อยเรียกใช้สาย 2 ปรากฎว่าเล่นเว็บได้ลื่น แต่โหลดบิตได้ความเร็วแค่สาย TOT
                    ผมก็เลยงงมาก ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ทั้งๆที่เราตั้งค่าความคู่มือทุกประการ ไม่ทราบว่าพอมีใครทราบไหมครับ ว่าเกิดจากอะไร

ปล.ผมใช้ เร้าเตอร์ D-Link LB604 ครับ
                    Last edited by mandsn; 30 Aug 2008, 09:37:49.

Comment

ผมก็ทำนะครับ แต่ไม่เชิง loadbalance ใช้tot2m ttt2m รวมกันก็โหลด 370kเองครับ totมันห่วยครับตอนนี้โหลดบิทได้แค่160kเอง

Comment

Working...
                      X