Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้องใหม่ ขอคำแนะนำในการเช็คเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้องใหม่ ขอคำแนะนำในการเช็คเครื่อง

คือผมผึ้งซื้อ คอมมา แล้วมันมีปัญหาเรื่องความร้อน ที่ cpu ที่นี้ผมจะตรวจสอบได้ยังงัยว่าเครื่องผมที่มันร้อนเกินไป เกิดจากสาเหตุ จากการ overclock(ผมไม่รู้ว่าร้านที่ประกอบเครื่องผม ทำมาให้หรือป่าว) หรือ เกิดจาก ความร้อนในแคล

เคลชผมมี พัดลม 4ตัว เข้า 2 ออก 2

โปรแกรม EVEREST Ultimate Edition เลยครับ ณ Google

Comment

ตามนั้นครับ ถ้าโปรแกรมตัวเล็กๆหน่อยก็ พวก SpeedFan

Comment

คือแบบว่าผมจะรู้ได้ยังงัยว่าเครื่องผมผ่านการ overclock มาหรือป่าวครับ เพราะผมซื้อคอมมาที่พันธุ์ทิพ มาประมาณ 1 เดือนก็เจอปัญหา เครื่องดับ มาตลอด จนมันขึ้น cpu over temperture error ผมเลยไปดูอุณหภูมิ ที่ ไบออส แล้วเจอ ว่ามันอุณหภูมิ ไปที่ 89-95 ประมาณนี้อะครับ และบางครั้งทั้งที่เปิดเครื่องครั้งแรกของ วัน ยังอยู่ที่89-95 คือมันค่อยๆร้อนขึ้น จาก 40-50 อะครับผมเลยส่งสัยว่ามันเป็น ที่ซิลิโคน หรือว่า ซิ้ง หรือว่า ถูก overclock มา ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยครับ อยากาให้แน่ใจว่ามันเป็นที่อะไรอะครับ
        Last edited by atco123; 27 Aug 2008, 22:03:33.

Comment

-*- ร้อนแบบนี้พัดลมที่ซิ้งหมุนหรือเปล่าครับนั่น ลองดูทื่พัดลมก่อนนะครับ

ไม่ทราบว่าใช้ CPU รุ่นไหนอยู่เหรอครับ
          ถ้าอยากรู้ว่ามัน Overclock อยู่ไหม ผมว่าลองดูจากโปรแกรม Cpu-z ก็ได้นิครับว่า
          Core Speed ของมันเท่ากับ CPU รุ่นเดียวกันที่เป็นของใหม่ไหม

อาทิ CPU ของผมเป็นรุ่น AMD X2 4800+ ความเร็วของมันคือ 2.5GHz
          ถ้าเห็นว่าความเร็วมันเกินมันเกินกว่า 2.5GHz ขึ้นไปก็แสดงว่า Overclock อยู่ล่ะครับ

แหะๆ แนวคิดของผมนะครับ -_-V

Comment

ช่างมันมั่วแน่ๆเลย ลองดูพัดลมก่อนครับ ลดการโอเวอร์คล๊อก(ถ้าได้ทำการโอเวอร์คล๊อก) สุดแท้แต่แล้ว ถอดฮีทซิ้งค์ออกมาดูหน้าสัมผัสครับ ว่ามีซีลีโคนอยู่รึปล่าว ถ้าไม่มีหามาใส่ด่วนครับ เด๋วทนใช้ไปแบบนี้ พังแน่ครับ

Comment

พัดลมหมุนครับ แต่ดูในใบออส มันหมุนไม่ค่อยคงทีเท่าไรเดี่ยวหมุนที่2900-3200 ประมานนี้อะครับ แล้วก็รูป (ผมไม่ค่อยรู้เรื่องสเป็ก อย่างนี้ปกติหรืิอป่าวครับ)
              Attached Files
              Last edited by atco123; 28 Aug 2008, 07:49:55.

Comment

ไม่เหนจาเพื้ยนเลย ดูซีลีโคนยังคับ

Comment

งานเข้าแล้วครับ
                  เกิดอะไรขึ้นเนี่ย?

Comment

ผมได้ลองเปลี่ยนซิลีโคนแล้ว แต่เป็นสีขาว นะครับ ความร้อนในไบออส ยังสูงอยู่แต่ลดลงมาอยู่ที่ 70-80 โดยสูงขึ้นแบบเดิมเลยครับ
                    แต่มันจะขึ้นช้ากว่า ซีลีโคน ที่ร้านเขาใช้ มันออกดำๆเถา อะครับ สรุปตอนนี้ความร้อนหลังจากที่เปลี่ยนซิลิโคนเหมือนเดิมครับ แต่ขึ้นสูงช้าและลดลงมา10องศาเท่านั้นเอง อย่างนี้เป็นที่ซิ้งหรือป่าวครับหรือว่าพัดลมซิง อะครับ
                    Last edited by atco123; 29 Aug 2008, 07:54:25.

Comment

Working...
                    X