Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P5Q เครื่องค้างไม่ยอมหายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS P5Q เครื่องค้างไม่ยอมหายครับ

ซื้อ ASUS P5Q ,การ์ดจอ 9600/512 ,แรม 2G/800 ,CPU 7200/C2D 2.6 ,Bios 0703

ลง windows xp เล่นไปซักพักเครื่องค้าง แค่เปิด winamp ก็ค้าง จะทำอะไรก็ค้างหมด

ลองลง windows ใหม่ก็ค้างครับ...สลับ Ram ลองขัด แล้ว ถอดเล่นทีละตัว ก็ค้างครับ........เอา Ram ไปลองกับเครื่องอื่นก็ปกติใช้ได้ทั้ง 2 ตัวครับ......เอาการ์ดจอไปลอง test ก็ ปกติครับ แต่พอนำมาใส่เครื่องเจ้าปัญหาก็ค้างครับ.......ลองเปลี่ยน Power Suply เป็น วัตแท้ 500W ซื้อมา 2200 บาท ก็ยังค้างอยู่ไม่หายครับ....เอา Harddisk ไปเช็ค Bad ก็ไม่มีครับ ปกติดีทุกอย่าง แต่ก็ยังค้างอยู่........เอา Mainboard ไปเครมประกัน ได้ของใหม่มา ลองนำมาใส่ ก็ ยังค้างอยู่ครับ

เซงครับไม่รู้เป็นที่อะไร เพ่งจะซื้อมาเมื่อต้นเดือน สิงหานี้เอง ยังเล่นไม่ได้เลย

ใครมีคำแนะนำช่วยบอกทีครับ

ความร้อนละครับเช็คดูยัง....

Comment

ลง windows ใหม่นี่แผ่นใหม่ป่าวครับ มะช่าย ลงใหม่ 3 รอบแต่ ก็ลงจากแผ่นเดิมนะ

ต้องลองแผ่นใหม่ หรือ windows ตัวอื่นด้วยนะครับ เพราะดูๆแล้ว ทั้งเปลี่ยน ทั้งเทส ฮาดแวร์หมดแล้วมันปกติ ก็น่าจะเป็นที่ซอฟต์แวร์แล้วหละครับ

Comment

ลอง ไล่ ระบบ bus ดูจิ ว่าซัฟอาหรายบ้างอ่ะ ครับ คิดว่านะจะ บอร์ดนะครับ เคยเจอ ครั้งหนึ่ง....

Comment

ความร้อนยังไม่ได้ดูอะคับ แต่เปิดแอร์เย็นจนหนาว มันก็ยังค้างอยู่คับ

****** บางทีเพ่งจะเปิดเครื่องขึ้นมา ยังไม่ทันได้ทำอะไรเลย ค้างซะละ กะว่าจะเข้าเล่นเน็ต แค่เปิดเครื่องเปิด IE ก็ค้างแล้วครับ...จะฟังเพลง มันก็ชิงค้างซะก่อน

Comment

windows เปลี่ยน มา 4 แผ่นแล้วครับ โกสไปอีก 1ที ก็ยังค้าง Bus น่าจะรองรับถึง 1 พัน เท่าไหร่ไม่แน่จัยคับ แต่ รองรับแรมได้ถึง 6 หรือ 8 G นี่ละครับจำมะได้ นี่ใส่ไปแค่ 2G เองครับ

(ที่จำไม่ได้เพราะเครื่องของน้องครับ แต่ตอนไปซื้อไปซื้อด้วยกัน ตอนมีอาการผมก็ลองไปเปลี่ยนไปซ่อม ไปลองเทสดูกับมือตัวเองครับ)

Comment

Hdd sata เปล่า หรือ ไออีดี
              ลองเช็ค ว่าเสียบถูกเปล่า อาจจะลืม set อะไรนิดหน่อยหรือ ไม่ แค่เล็กๆๆ อาจมีปัญหา นะครับ ผม

Comment

Sata ครับ ซื้ออุปกรณ์ใหม่หมด ยกชุดครับ ลองสลับ สาย...สลับรูเสียบ ลองหมดแล้วครับ ไม่หาย!!!

**อ๋อเสียบถูกครับ 100 เปอเซน ไม่ผิดแน่นอนครับ

Comment

ใจเย็นๆ ครับ
                  ตอนนี้ผม ยังไม่อยากสรุป ว่าปัญหาเกิดจากอะไร
                  เราลองตัดทีละประเด็น
                  เอาเรื่อง software ก่อน
                  ลองลง windows ใหม่...แต่ท่านทำตามนี้หรือเปล่าครับ
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=256117

ถ้าทำแล้วยังไม่หาย...ลอง update bios ดู
                  ตอนนี้เอาเรื่อง windows ก่อน แล้วค่อยว่ากันใหม่
                  ได้ผลยังไง post มาบอกกันนะครับ
                  good luck!!!

Comment

แล้วได้เอาเมนบอร์ดไปลองกับเครื่องอื่นป่าวครับ...

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                      ใจเย็นๆ ครับ
                      ตอนนี้ผม ยังไม่อยากสรุป ว่าปัญหาเกิดจากอะไร
                      เราลองตัดทีละประเด็น
                      เอาเรื่อง software ก่อน
                      ลองลง windows ใหม่...แต่ท่านทำตามนี้หรือเปล่าครับ
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=256117

ถ้าทำแล้วยังไม่หาย...ลอง update bios ดู
                      ตอนนี้เอาเรื่อง windows ก่อน แล้วค่อยว่ากันใหม่
                      ได้ผลยังไง post มาบอกกันนะครับ
                      good luck!!!

(ออกตัวก่อนครับ...ผมก็ไม่ได้เก่งเรื่องคอมแบบลึกๆมากเท่าไหร่ ก็พอถูกๆไถๆไปได้ครับ)

ลอง windows ใหม่ ผมไม่ได้เซ็ตค่า HDD ใน BIOS ให้เป็น AHCI10R ครับ เพราะทำไม่เป็น แต่จะลองทำดูครับ...ส่วน update bios ก็ว่าจะลองทำดูเหมือนกัน (เกิดมา ยังไม่เคย update bios เลยครับ เสียวพังอยู่เหมือนกัน) ได้ผลยังไงจะมาบอกกล่าวกันอีกทีครับ กะเอาไว้ว่าจะยกไปให้ร้านที่ พันทิพย์ ดูอีกทีครับ ในวันเสาร์นี้ (เคยยกไปทีนึงแล้ว ก็ยังไม่หายครับ)

ปล. บ้านน้อง กับ บ้าน ผม อยู่ไกลกันมากมาย การเอาคำแนะนำไปลองทำก็คงต้องใช้เวลานะครับ ยังไงรอดูผลนะครับ ถ้าไม่หายจะมารบกวนใหม่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
                      Last edited by lacoste085; 27 Aug 2008, 01:03:44.

Comment

Originally posted by nathakai View Post
                        แล้วได้เอาเมนบอร์ดไปลองกับเครื่องอื่นป่าวครับ...
                        ไม่ได้เอาไปลองกลับเครื่องอื่นอะครับ แต่ เอา บอร์ด ไปเครมประกัน เอาของใหม่มาเลยอะครับ ก็ยังไม่หายครับ

Comment

วันนี้ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ ยังไงถ้าใครเคยเจอหรือมีวิธีแนะนำที่ดีก็ ทึ้งข้อความไว้นะครับ ผมจะเข้ามาดูทุกวันครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

Comment

update Bios คับ

Comment

ปิด Express Gate หรือยังครับ

Comment

Working...
                              X