Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย แรมเห็นไม่ครบ รู้แล้วว่า 32 bit แต่มันหายไปมากกว่านั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองลง windows xp ใหม่แล้วครับ ยังเหมือนเดิม เห็น 2.5 GB

งง??? จะทดลองอะไรได้อีกบ้าง

Comment

ใส่ 4G แล้วคอมแรงดีขึ้นกว่ากว่าใหมครับหรือว่าช้าลง

Comment

น่าจะเมนบอร์ดเเล้วละครับลอง flash BIOS ดู

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่น Window ที่ไม่ผ่านการแปลงสั่วๆ มาหรือยังครับ

ปล.Window ที่ไม่ยัดน่ะ

Comment

ลองลง windows ใหม่ที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไรมากแล้วครับ ยังเป็นเหมือนเดิมเลย

Comment

ลองยืมแรมเพื่อนมาเปลี่ยนสิ

Comment

ลองใส่เเค่ 2 G ครับเเล้วดูว่าเห็นเต็ม 2 G มั้ย เเล้วก็ลองเพิ่มเเรมไปอีก 1 G เเล้วดูต่อครับ อาจมีตัวใดตัวนึงเเต๊ป

Comment

ผมเคยเป็นเพราะ window นะครับ
                  xp32bit ใส่ 4 เห็น 3.25
                  xp32bit อีกตัว เห็น 3
                  vista ก็เคยเป็น 32bit แต่ใน sys info เห็น 4, cpuz เห็น3, แต่พอเช็คดูใน dimm1, 2 บอกว่า ใส่ 2gb 2อัน
                  หุหุ

Comment

Originally posted by heroin View Post
                    ลองใส่เเค่ 2 G ครับเเล้วดูว่าเห็นเต็ม 2 G มั้ย เเล้วก็ลองเพิ่มเเรมไปอีก 1 G เเล้วดูต่อครับ อาจมีตัวใดตัวนึงเเต๊ป
                    ของผมเป็น 2G x 2
                    ใส่แค่แผงเดียวก็เห็นเต็ม 2G ลองทีละแผงแล้ว

Comment

ปัญหาคล้ายของผมเลยครับ
                      แต่ผมใส่ 3 GB Windows เห็นแค่ 2.5 GB ซะงั้น
                      แรกๆ bios เห็นครบ CPU-Z เห็นครบ
                      แต่หลังๆไปๆมาๆ bios เห็นเท่า Windows คือ 2.5 GB ครับ
                      แต่ CPU-Z ซื่อสัตย์เหลือเกิน ยังคงเห็นเท่าเดิม
                      อัพ bios ก็แล้วทำทุกอย่างสลับแผงใส่แรมกันให้วุ่น ผมตามล่าหาวิธีแก้จนเหนื่อยใจแล้วครับ
                      ตอนนี้ผมเลยปลงแล้วครับ -__-"

Comment

ลองเปลี่ยน ยี่ห้อ ram ได้ไหมครับแบบลองยืมของเพื่อนมาลองดูไม่แน่ว่าอาจจะเป็นตัว mainboard ไม่ค่อย support กับแรมยี่ห้อ เอเดต้า

Comment

แผ่น Windows ท่านไม่ดีแน่ๆเลยครับ ลองหาแผ่นที่เป็น Student ดูครับ

V2C47

Comment

เป็นเหมือนกันเลยแหะ นึกว่าจะไม่มีเพื่อนซะแล้วเพิ่งประกอบคอมใหม่ ใส่ ram2GB*2เหมือนกันตอน mainboard อันแรกเห็น 2.5GB พอเปลี่ยน mainboard มาอีกยี่ห้อเห็น3GBแต่ก็ยังไม่ครบอยู่ดีน่าจะ 3.25GB นะตอนแรกกะว่าเป็นที่mainboard มันอาจจะไม่ support กับ ram ก็ได้ตอนนี้ก็กำลังหาสาเหตุอยู่ครับ
                            ว่าอะไรมันไม่ support กันแน่ว่าจะลองเปลี่ยนramคนละยี่ห้อเอา2*2GBมาใส่และก็ใส่1*4GBแล้วเอาRamตัวเก่าไปใส่เครื่องอื่นดูถ้าเครื่องเราเห็นramเต็ม3.25หรือ 3.5 แสดงว่าmainboardรุ่นนี้ มันน่าจะไม่ support กับ ram ตัวเก่าที่ใช้อยู่แล้วละครับแต่ถ้าเครื่องเราถึงเปลี่ยนramอื่นแล้วยังเห็นเหมือนเดิมmainboardของเราคงจะมองเห็นได้แค่นี้ละครับเพราะตอนผมเปลี่ยนmainboardใหม่ตัวเก่าที่เห็น2.5GBมันถูกกว่าตัวใหม่ที่ผมเห็น3.0GBนิดนึง ก็คงต้องลองดูกันละครับคราวนี้

Comment

ลองถามบริษัทที่ผลิต บอร์ดดูมั้ยครับ หรือไม่ก็ลองไปเคลมดู

Comment

ยังไงก็เห็นไม่ครบครับ เมื่อก่อนของผมใส่ 1*4 ใช้การ์ดจอ 7900GS 512 ปิดออนบอร์ดหมดเหลือแต่ sound จะเห็น 3.5 พอเปลี่ยนมาเป็น 9800gtx+ เห็นเหลือแค่ 3.0 ครับ

มันเป็นการเพราะ software 32 bit มันอ้างอิงข้อมูลจาง memory asdress รวมทั้งหมดได้ไม่เกิน 4 G ครับ อุปกรณ์ออนบอร์ดทุกชิ้นก็จะใช้ Memory address ส่วนตรงนี้ไปด้วย สังเกตุง่ายๆ ลองๆปิดอุปกรณ์ ออนบอร์ดลงทั้งหมดเลย mem น่าจะเพิ่มขึ้นทันที ไม่ทราบว่าได้ใส่อุปกรณ์ใหม่ๆ หรือเปลี่ยนการ์ดใจใหม่หรือไม่ ถ้าไม่ได้ทำอย่างที่ผมว่าไป ก็อาจเป็นได้ว่าแรมอาจมีปัญหาก็ได้ .....

นี่ของผมครับ Q6600 /Ram 1x4 GB/VGA 9800GTx+ กับ 8600GT อันหลังเอามาทำการ์ฟิสิกส์ เล่นเกมส์เก่าๆที่รองรับ / HDD 4 ลูก เปิดออนบอร์ดหมดยกเว้น 1394

อยากเห็นครบต้อง 64 bit หรือ Vista 32 bit SP1

Comment

Working...
                                X