Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD 4850 กับการดูหนังครับ มีวิธีปรับให้ชัดมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD 4850 กับการดูหนังครับ มีวิธีปรับให้ชัดมั้ยครับ

มีวิธีปรับตรงไหนบ้างมั่ยครับ เวลาดู DVD จอเล็ก ภาพจะชัดมาก แต่ พอขยายเต็มจอ ภาพจะออกแตกๆหน่อยครับ มีวิธีปรับตรงไหนมั่ย หรือว่า เป็นแบบนี้ปกติครับ
    ข้อมูล
    VGA พลังสี 4850
    CPU E8400
    MB Giga EP45

dvd มันแตกหน่อยๆอยู่แล้วครับ
    ปกติ

ท่านปรับจอ resolution เท่าไรอยู่อะคับ

Comment

ดูในจอคอมภาพแตกแต่นอนครับ แต่ไม่มาก เพราะคอมความระเอียดของภาพมันสูง

Comment

มันคงได้สุดเท่านั้นล่ะครับ เพราะ dvd มันทำความละเอียดได้แค่ไหน การ์ดมันก็ทำได้เท่านั้น

การ์ดแรงแค่ไหนก็ไม่ต่างกัน

Comment

Originally posted by mcunn View Post
          dvd มันแตกหน่อยๆอยู่แล้วครับ
          ปกติ

ท่านปรับจอ resolution เท่าไรอยู่อะคับ
          Resolution นี้ดูตรงไหนครับ ขอโทษที่นะครับ ไม่รู้จริงๆครับ

Comment

Originally posted by neungr View Post
            Resolution นี้ดูตรงไหนครับ ขอโทษที่นะครับ ไม่รู้จริงๆครับ

Monitor Resolution
            คลิกขวาที่หน้า destop > Properties > Setting > Screen resolution

DVD Resolution
            คลิกที่ตัวไฟล์ DVD แล้วดูที่ Status bar มันจะบอก resolution
            Last edited by AmaKatsu; 27 Aug 2008, 11:38:42.

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
              Monitor Resolution
              คลิกขวาที่หน้า destop > Properties > Setting > Screen resolution

DVD Resolution
              คลิกที่ตัวไฟล์ DVD แล้วดูที่ Status bar มันจะบอก resolution
              ขอบคุณมากครับครับ
              Screen Resolution 1440 X 900
              ส่วน DVD ผมยังหาไม่เจอเลย ^^"

Comment

ถ้าอยากดูชัดๆหาไฟล์ Bluray หรือ HDDVD(น่าจะยังพอมีอยู่อิอิ) รับรองชัดแน่ๆคร๊าบ
                ส่วน DVD ผมก็ดูกะคอมประจำมันไม่ค่อยจะคมชัดเท่าไหร่อยู่แล้วครับแต่ก็พอรับได้ครับ

Comment

Originally posted by neungr View Post
                  ขอบคุณมากครับครับ
                  Screen Resolution 1440 X 900
                  ส่วน DVD ผมยังหาไม่เจอเลย ^^"
                  ตามภาพเลยก็ได้ครับสะดวกดี เปิด dvd แล้วให้มันแสดง information

Comment

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
                    ของผมเป็น 720X480 60Hz 16:9 ครับ

Comment

เป็นที่ตัวไฟล์ครับ ไฟล์ท่านมาเล็กไปครับ ไม่ชัดแน่นอน

Comment

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
                        ของผมเป็น 720X480 60Hz 16:9 ครับ
                        720i มัน DVD5 ครับ อยากชัดขี้นมานิด DVD9 1024i ก็ไม่เท่าจออีกละ 1440i หุหุ

ดูจอ 17 ดิชัด เวปบิตในลายเซ็นผม มีโหมวด HDDVD ภาพ 1024i ลองไปโหลดมาเล่นดูนะครับ

ขนาดประมาณ DVD9 9กิกกว่าๆ นานจะมีคนอัพ 1440i อันนั้นเกือบ 20กิกเลยนะครับ เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by GoodG View Post
                          720i มัน DVD5 ครับ อยากชัดขี้นมานิด DVD9 1024i ก็ไม่เท่าจออีกละ 1440i หุหุ

ดูจอ 17 ดิชัด เวปบิตในลายเซ็นผม มีโหมวด HDDVD ภาพ 1024i ลองไปโหลดมาเล่นดูนะครับ

ขนาดประมาณ DVD9 9กิกกว่าๆ นานจะมีคนอัพ 1440i อันนั้นเกือบ 20กิกเลยนะครับ เอิ๊กๆ
                          โอ 20G เลยเหรอครับ เน็ตธรรมดาอย่างผมคงโหลดเป็นชาติเลยครับ

Comment

แตกเพราะการขยายขนาดภาพให้เท่า native จอเราที่ปรับอยู่ ณ ตอนนั้นไงครับ มันเลยแตก

แนะนำใช้ ffdshow ปรับ resize ให้เป็นnative จอเราดูครับ ภาพคมขึ้น แต่มีเส้นเหมือนtv มาด้วย เหอๆ จะเห็นต่อเมื่อพวกมีตัวหนังสือพวกนั้นหน่ะครับ ตอนแรกก็ใช้ ตอนนี้ไม่ใช่แระ เพราะบางไฟล์เปิดแล้วใช่ว่าจะดี ภาพแย่ไปใหญ่อีก

Comment

Originally posted by shady View Post
                              แตกเพราะการขยายขนาดภาพให้เท่า native จอเราที่ปรับอยู่ ณ ตอนนั้นไงครับ มันเลยแตก

แนะนำใช้ ffdshow ปรับ resize ให้เป็นnative จอเราดูครับ ภาพคมขึ้น แต่มีเส้นเหมือนtv มาด้วย เหอๆ จะเห็นต่อเมื่อพวกมีตัวหนังสือพวกนั้นหน่ะครับ ตอนแรกก็ใช้ ตอนนี้ไม่ใช่แระ เพราะบางไฟล์เปิดแล้วใช่ว่าจะดี ภาพแย่ไปใหญ่อีก
                              ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X