overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เพิ่งเปลี่ยนซาวการ์ดมาใหม่ใช้ไฟล์แบบไหนฟังเพลงดีครับ

OverclockZone Member GFX's Avatar

Default เพิ่งเปลี่ยนซาวการ์ดมาใหม่ใช้ไฟล์แบบไหนฟังเพลงดีครับ

เดิมใช้ MP3 128kb

อยากรู้ว่าพวกท่านใครไฟล์แบบไหนกันครับ

กลัวซื้อซาวการ์ดมาแล้วใช้ไม่คุ้ม

แล้วไฟล์พวกนี้หาจากไหนได้บ้าง นอกจากบิท

OverclockZone Member JO's Avatar

ปกติผมก็ฟังกับ MP3 แบบ 128-320Kbps อะครับสะดวก หาง่าย ไม่เปลืองฮาร์ดดิส

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

^
    ^
    ถ้าคุณJOใช้music sx ฟังไฟล์เสียงแนวนั้น(ไฟล์ที่นักฟังบอกว่าคุณภาพไม่ดี)แล้วมันจะดีเหรอครับ เพราะเห็นบอกว่ายิ่งsound cardดีจะยิ่งฟ้องว่าไฟล์ที่ฟังมันแย่-ดียิ่งขึ้น?? (กระทู้ไม่กี่วันนี้แหละเขาบอกมา) สงสัยครับ? สรุปว่าฟังmp3นี่ sound cardตัวไหนให้เสียงดีสุดเนี่ย-*-

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

MP3 ถ้าเพลง อินเตอร์หน่อย คุณภาพมันใช้ได้เลย เพราะ ต้นทุนเสียงมันดีมาอยู่แล้ว แต่เพลงไทย แนว Rock อื่นๆ บางค่าย MP3 สุนัข ไม่รับทานครับ ถ้าต้องการดีๆๆ ซื้อ CD แท้ๆมาฟัง หรือ มาRib เองเลย สนับสนุน ของแท้กันหน่อย อิอิ
    Last edited by ZeeDZAAZ; 27 Aug 2008 at 16:09:24.

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    ^
    ^
    ถ้าคุณJOใช้music sx ฟังไฟล์เสียงแนวนั้น(ไฟล์ที่นักฟังบอกว่าคุณภาพไม่ดี)แล้วมันจะดีเหรอครับ เพราะเห็นบอกว่ายิ่งsound cardดีจะยิ่งฟ้องว่าไฟล์ที่ฟังมันแย่-ดียิ่งขึ้น?? (กระทู้ไม่กี่วันนี้แหละเขาบอกมา) สงสัยครับ? สรุปว่าฟังmp3นี่ sound cardตัวไหนให้เสียงดีสุดเนี่ย-*-
    ฟัง MP3 เมื่อใช้ Sound Card ดีๆก็ให้เสียงดีกว่า On Board ครับเพียงแต่อาจจะมีบางเพลงที่ Rip มาค่อนข้างแย่อาจจะทำให้เห็นจุดที่แย่ชัดขึ้นมา แต่โดยรวมแล้วก็ Sound Card ยังฟังดีกว่า On Board อยู่หลายขุมดีครับแม้ว่าจะเป็น MP3

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

อืมม์ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ผมจะดาวน์โหลดเพลงของศิลปินใดๆ มาลองฟังก่อน
    ถ้าฟังแล้วชอบจริงๆ ถึงจะซื้อของแท้

จากนั้นจะ rip เก็บไว้ใน format ของ FLAC เป็นส่วนใหญ่ครับ

OverclockZone Member xreanover's Avatar

ถ้าเล่น bit ก็หาง่ายละครับมีเกือบๆทุกเว็ป พวก LossLess

OverclockZone Member

mp3 ยัน iso

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

อย่าโหลด flac โดยตรง

ควรโหลด iso nrg cue มา rip เอง

OverclockZone Member Xion's Avatar

ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะครับที่จะหาโหลด image file มา rip เองแม้จะ bit ก็เถอะ -*-

OverclockZone Member pannpz51's Avatar

ฟังแล้วสะบายใจก็พอครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ผมก็ฟัง 128-320 k เหมือนกันครับ จะให้ไปตามหาที่ชอบมาหมด ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ยากเกิน

บางเพลง บางวง ต่อให้ฟังเพียวๆโดยไม่ rip ก็ห่วยได้ครับ

320 k กับ system ที่มีอยู่ตอนนี้ ของผมถือว่าสมเหตุสมผลครับ กำลังพอดีไม่มากไม่น้อยฟัง รายละเอียดกำลังเพลินๆ

ยิ่งถ้ารายละเอียดของแต่ละคนไม่เท่ากัน ยากที่จะตอบได้ครับว่ามันดีมากน้อยเพียงไร
    ลองหา เพลงหลายๆฟอแมตมาลองฟังครับ ว่ารับได้กับคุณภาพแค่ไหนครับ

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

Quote Originally Posted by ZeeDZAAZ View Post
    MP3 ถ้าเพลง อินเตอร์หน่อย คุณภาพมันใช้ได้เลย เพราะ ต้นทุนเสียงมันดีมาอยู่แล้ว แต่เพลงไทย แนว Rock อื่นๆ บางค่าย MP3 สุนัข ไม่รับทานครับ ถ้าต้องการดีๆๆ ซื้อ CD แท้ๆมาฟัง หรือ มาRib เองเลย สนับสนุน ของแท้กันหน่อย อิอิ
    เห็นด้วยครับ สนับสนุนของแท้
    แต่ถ้าของแท้มันแพงเกินก็ยืมเพื่อนก็ได้
    ถ้าเพื่อนไม่มี ก็ฟังของก๊อปไปก่อน มีตังค์ก็ซื้อของแท้ถ้าชอบ
    แบบนี้ดีไหม

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

Quote Originally Posted by ManGoTEAM View Post
    เห็นด้วยครับ สนับสนุนของแท้
    แต่ถ้าของแท้มันแพงเกินก็ยืมเพื่อนก็ได้
    ถ้าเพื่อนไม่มี ก็ฟังของก๊อปไปก่อน มีตังค์ก็ซื้อของแท้ถ้าชอบ
    แบบนี้ดีไหม
    ทีมงานมาเองเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks