overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ประกอบคอมเองยากมั้ยครับ

OverclockZone Member antode's Avatar

Lightbulb ประกอบคอมเองยากมั้ยครับ

จะลองซื้อของมาประกอบให้น้องอ่ะครับ มันยากมากมั้ยครับ การเช็ตค่า bios ค่าอื่นๆอีกครับไม่รู้ว่าต้องเซ็ตอะไรบ้าง มีเวปไหนสอนแบบละเอียดๆมั่งครับ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

โดยทั่วๆ ไป ก็เซ็ทมาให้หมดแล้ว
    เซ็ทเองก็แค่ค่า boot / วัน เวลา ส่วนการใช้งานอื่นๆ ปรับทีหลังก็ได้ครับ
    ส่วน hardware นั้น ท่านซื้อมาแล้วก็ใส่ๆ ไป ค่อยๆ ทำนะครับ อย่ารีบ
    ไม่งั้น ของอาจเสียหายได้

หรือ ถ้าไม่รู้ว่าใส่ยังไง ถามในนี้ก็ได้ครับ คนช่วยเยอะแยะ

OverclockZone Member Dracula's Avatar
    เพลิงไม้เก่าๆแห่งหนึ่ง

ถ้าไม่เคยประกอบคอมเองผมว่าน่าจะงงเรื่องสายไฟพอสมควรเลย

OverclockZone Member

ลองอ่านคู่มือที่ให้มากับเมนบอร์ดอะครับ

มันจะบอกว่าสายในเสียบกับอะไรตรงไหน

ค่อย ๆทำครับ ไม่ยาก

OverclockZone Member wgolem's Avatar

อันดับแรกก็ไปซื้อหน้งสือมาอ่านก่อนเลยครับ

อันดับสองหาเครื่องสักเครื่อง
    - เปิดฝาเคส (Shutdown & ดึงปลั๊กไฟออกก่อนนะ)
    - สังเกตุ Hardware ภายในเคส
    - ลองถอดสายอะไรก็ได้ที่ขวางตาคุณ แล้วก็เสียบกับเข้าไปที่เดิม แล้วก็ทำสายต่อไป
    - ถอดสายเล่นจนชินแล้วก็ รื้อเครื่องเลยครับ ถอด HDD RAM VGA CPU จดรายละเอียดใส่กระดาษไว้ก่อนก็ได้ครับเพื่อความมั่นใจ แล้วก็ประกอบเข้าไปคืน อะไรที่ไม่ใช่ของมัน มันก็จะเสียบเข้ากันไม่ได้ครับ

อันดับสาม ถ้ามีปัญหาอะไรก็เว็บนี้เลยครับ ค้นหาก่อนโพสถามก็ดีนะ

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ไม่ยากครับ อ่านคู่มือแล้วทำตามคู่มือ คู่มือส่วนใหญ่จะมีรูปขั้นตอนต่างๆมาให้ด้วย..ลองดูครับ..

ถ้าสงสัยอะไรถามคนในบอร์ดนี้ได้ครับ ใจดีกันทั้งนั้น..หุหุ..

OverclockZone Member fak's Avatar

ไม่ยากครับ แต่ต้องกล้าที่จะทำก่อน...

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ไม่ยากครับ ถ้าใจรัก ก็ลุยเลยย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

จัดไป

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

ที่ยากสุดก็คงเป็นพวกสายไฟ LED อะไรพวกนั้นแหละมั๊งครับ

"นอกนั้นใช้ความรู้ของวิธีการเสียบตลับเครื่องเกม Famicom ทั้งนั้น"

OverclockZone Member socool2550's Avatar
    อ.หัวหิน,จ.ประจวบคีรีขันธ์

ผมว่า ไม่ยากหรอกครับ ถ้าเราศึกษาตามหนังสือทั่วไป

ส่วนใหญ่ จะ มีปัญหา ตรงพวกสายเปิดเครื่อง รีเครื่อง ไฟแสดงสถานะฮาร์ดิสก์ อื่นๆ

เพราะว่่า ต้องเสียบลงบอร์ด แต่บอร์ด ใหม่ ๆ เดี้ยวนี้ มีตัวช่วย คร๊าบ อิอิ

OverclockZone Member squall leonheart's Avatar
    Kasetsart University

ผมเองก็มั่วๆไปจนเจ๊งเอ้ยจนเป็นแหละครับ

OverclockZone Member ไข่ตุง's Avatar
    The Hell In BKK

มือใหม่ประกอบคอม ไม่ยากคับ
    แต่มือใหม่ประกอบคอมให้เปิดได้นั้นอาจจะยากหน่อย

OverclockZone Member noxi's Avatar
    รามอินทรา นิมิตใหม่

Quote Originally Posted by fak View Post
    ไม่ยากครับ แต่ต้องกล้าที่จะทำก่อน...
    ถูกต้องที่สู้ดดดด

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

ไม่ยากครับต้องลองผิดลองถูกดู จะได้เป็น หาคู่มืออ่านดูไปด้วยตอนประกอบก็ดีครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

easy คับเหมือนเล่นต่อ เลโก้ เลย อิอิ

OverclockZone Member kayasad's Avatar

แต่เคสรุ่นใหม่ๆๆสายหน้าเคสเสียบง่ายขึ้นนะ ลองดูครับบบบบบบบ

OverclockZone Member

ได้มาแล้วอย่าเพิ่งรีบทำ เอาคู่มืมานอนอ่านตีลังกาอ่านจนเข้าใจ อันไหนไม่เข้าใจก็มาถาม
    เมื่อพอจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไรแล้ว ลุยโลด
    อุปกรณ์คอมที่เป็นส่วนหลักๆคุณไม่ต้องกลัวต่อผิดครับ ถ้าอะไรที่ไม่ใช่ของมันหรือกลับข้างจะใส่ไม่ได้

OverclockZone Member miixer's Avatar

ง่ายกว่าท่องตารางธาตุระดับ ป.โท อยู่ครับ หุๆ

เอามาลองๆดูค่อยๆประกอบไป แป็ปๆ เดี๋ยวก็เป็น

OverclockZone Member us---army's Avatar
    บางกะปิ เสรีไทย

ประกอบเองต้อง ใจเย็นๆครับ ไม่ยาก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks