Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมอยู่ดีๆ CPU เครื่องผมจากรุ่น XP2400+ จึงเป็น XP1800+ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมอยู่ดีๆ CPU เครื่องผมจากรุ่น XP2400+ จึงเป็น XP1800+ ครับ

-ผมใช้เมนบอร์ด Gigabyte GA-7VA และใส่ CPU AMD Ahtlon 2400+ พอดีถ่าน BIOS เริ่มเสื่อม ผมก้อเลยจัดการไปซื้อถ่านมาเปลี่ยน (เบอร์ CR2032) แล้วเปิดอีกทีรู้สึกเครื่องช้าๆ ก้อเลยดูที่ CPU บน OS และ BIOS ก้อเห็นเป็นรุ่น Ahtlon 1800+ ซะงั้น (Format เครื่องก้อแล้ว + ถอด CPU ออก แล้วเสียบใหม่ก้อแล้ว) , เข้าไป Bios โหลด Default ก้อแล้วครับ
    ถอด CPU ออกมาดูก้อรุ่น AMD Ahtlon 2400+ เหมือนเดิมครับ ฉะไหน ความเร็วจาก 2.0 Ghz. จึงเหลือแค่ 1.5 Ghz.
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร มีใครทราบวิธีแก้ไขไหมครับ ถ้าทราบช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ Smiley

ลองไปปรับFSBในไบออสดูคับ

Comment

เซต Auto หรือ manual ไว้ที่ตรง Cpu ใน Bios ละครับ ลองเข้าไปดู คิดว่าเดิมน่าจะเซต Manual ไว้

Comment

เชค FSB ในใบออสครับ

Comment

ถ้าผมจำไม่ผิด บน MB จะมี Jumper ให้เลือก FSB เป็น 133 หรือ 166 ให้คุณดูในคู่มือ MB
          Set อันนี้ให้ถูกต้องก่อน แล้วค่อยไปปรับใน Bios อีกที

Comment

Working...
          X