overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: มือใหม่อยากจะสอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอ

OverclockZone Member joi100's Avatar

Post มือใหม่อยากจะสอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอ

ต้องขอออกตัว ว่าผมมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมซักเท่าไร แต่ก็อยากจะรู้ในข้อสงสัยบางอย่างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากทุกๆท่านเลยนะครับ

พอดีผมเก็บรวบรวมซากคอมจากพี่ๆน้องๆ มาประกอบได้คอมบ้านๆตัวนึง

Cpu : P4 2.8 (478)
    บอร์ด : Asus P4SP-MX SE
    Ram : 512 bus 333 *2
    HDD : 40G*2
    ซัพพลายบ้านๆ ติดมากะเคส ที่แอบไปยกบ้านเพื่อน
    จอ : Crt15" บ้านๆ

ต่อเสร็จแล้ว ก็ใช้ได้งาน Ok นะครับ แต่พอลองเล่นเกมส์เริ่มรู้สึกว่า ออนบอร์ด ไม่รุ่งแล้วแฮะ

เลยอยากมองหาการ์ดจอใส่ซักตัวเพื่ออะไรๆมันจะดีขึ้น

เลยพยายามรวมรวมข้อมูลอยู่ซักพักเลยมีคำถามอยากจะมาถามพี่ๆชาว overclockzone

1.ผมไปหาดูข้อมมูลทางเทคนิคของบอร์ดมา ในเวปมันบอกว่า [Expansion Slots 1 x AGP 4X]
    แต่ผมเห็นที่เค้าขายๆกันมัน AGP 8X มันจะเอาไปใส่บอร์ดผมได้รึเปล่าครับ

2.แล้วหลังจากยัดการ์ดจอเข้าไปในบอร์ด นอกจากลงDrivers ของการ์ดจอ แล้วต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ

3.อยากจะขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการ์ดจอที่จะซื้อไปใส่คอมเสปคข้างบนดี ปกติไม่ได้ออนไลน์เล่นเกมส์เลยครับ เพราะขี้เกียจมีปัญหาเรื่องโทรศัพท์ ปกติใช้แต่ดูหนังชมพูบ้าง ไม่ชมพูบ้าง(ฮาๆ) จนมาพักหลัง เห็นเพื่อนๆเอาแผ่นเกมส์ มาลงๆกันเลยยืมมาลงบ้าง เลยพอจะมีเกมส์เล่นกับเขา ขอไม่มากหรอกครับ ขอแค่เล่น EMU PS1 ไม่กระตุกก็พอแล้วครับ ลืมบอกไป ตั้งงบไว้ประมาณ 1000-2000 น่ะครับ มากกว่านี้ก็คงไม่ไหว ทรัพย์จางมาก เอิ๊กๆ

แต่ยังไม่ซื้อตอนนี้หรอกครับ เพราะงบเพิ่งหมดไปกับการประกอบเจ้าข้างบนน่ะ แหละ อีกอีกซัก 1-2 เดือนล่ะครับกว่าจะได้ซื้อ แต่มันสงสัย เลยมาสอบถามดูซักหน่อยน่ะครับ

ขอขอบคุณอีกครับสำหรับทุกๆคำตอบจากทุกท่านครับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

1.ผมไปหาดูข้อมมูลทางเทคนิคของบอร์ดมา ในเวปมันบอกว่า [Expansion Slots 1 x AGP 4X]
    แต่ผมเห็นที่เค้าขายๆกันมัน AGP 8X มันจะเอาไปใส่บอร์ดผมได้รึเปล่าครับ

ใส่ได้แต่ ความเร็วจะถูกลดลงเหลือ 4x จาก 8x ( อย่าใส่ใจ )

2.แล้วหลังจากยัดการ์ดจอเข้าไปในบอร์ด นอกจากลงDrivers ของการ์ดจอ แล้วต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ

ไม่ต้อง ยกเว้นบาง mainboard ต้องไปปิด vga onboard ก่อน

3.อยากจะขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการ์ดจอที่จะซื้อไปใส่คอมเสปคข้างบนดี ปกติไม่ได้ออนไลน์เล่นเกมส์เลยครับ เพราะขี้เกียจมีปัญหาเรื่องโทรศัพท์ ปกติใช้แต่ดูหนังชมพูบ้าง ไม่ชมพูบ้าง(ฮาๆ) จนมาพักหลัง เห็นเพื่อนๆเอาแผ่นเกมส์ มาลงๆกันเลยยืมมาลงบ้าง เลยพอจะมีเกมส์เล่นกับเขา ขอไม่มากหรอกครับ ขอแค่เล่น EMU PS1 ไม่กระตุกก็พอแล้วครับ ลืมบอกไป ตั้งงบไว้ประมาณ 1000-2000 น่ะครับ มากกว่านี้ก็คงไม่ไหว ทรัพย์จางมาก เอิ๊กๆ

พวก AGP ผมไม่ค่อยได้สนใจนัก แต่ 1000-2000 บาท เล่น EMU PS1 ได้ลื่นหัวแตกแน่นอนคับ

OverclockZone Member NanoRinho's Avatar

Red face

ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ ขอบคุณทุกคนครับ ที่มีคำแนะนำดีๆ

Bookmarks

Bookmarks