Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เรื่อง ต่อสาย USB หน้าเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เรื่อง ต่อสาย USB หน้าเครื่อง

พอดีซื้อเคสมาใหม่แบบมี USB หน้าเครื่อง ผมดูสายแล้วต่อไม่เข้าใจครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต่อจากไหนไปไหนบ้าง

ผมใช้บอร์ด Gigabyte GA-EP31-DS3L

อ่านคู่มือดูครับผม

Comment

ตามข้างบนเลยครับ usb ต่อผิดระวังอุปกรณ์ที่จะเอามาเสียบพังเน้อ สังเกตุ VCC กับ GND ให้ดีครับ

Comment

บนบอร์ดมันจะเป็น 2แถวนะครับ แถวละ 5พิน 1แถวต่อสาย 1ชุด เรียงจากซ้ายไปขวา +VCC USB-(Data-) USB+(Data+) และ GND ขาสุดท้ายบนบอร์ดไม่ต้องเอาไรไปเสียบ
        แต่ทั้งนี้ต้องดูบนบอร์ดด้วยว่าขาไหนเป็น VCC เพราะถ้าเป็นบอร์ดรุ่นเก่าจะยุ่งมากต้องหาคู่มือ แต่ส่วนใหญ่ถ้าวางแบบติดในเคสให้ Slot PCI อยู่ล่างและ CPU อยู่บน ขาซ้ายสุดจะเป็น VCC ก็ต่อเรียงตามที่บอกได้เลย รุ่นใหม่ๆเรียงแบบนี้หมด มันเป็นมาตรฐาน

Comment

vcc - + gnd
          ปกติก็ต่อตามนี้ ดูคู่ทือประกอบด้วยครับ

Comment

Working...
          X