Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> มาแนะนำ การป้องกัน Virus และ HardDisk แบบได้ผล ชงัด ครับ!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• >> มาแนะนำ การป้องกัน Virus และ HardDisk แบบได้ผล ชงัด ครับ!!

AntiVirus คงเทียบได้กับ วัคซีน นะครับ
    ยังไงๆ คงเกิด ตาม หลัง เชื้อโรค (พวก Malware, Virus, ฯลฯ) แน่นอน
    อีกอย่าง ... ต่อให้ใช้ AntiVirus อีกสักกี่ตัวก็ตาม (เครื่องคงอืดขึ้นอ่ะนะ ไม่มากก็น้อย)
    ก็คงไม่กันไวรัสได้ทั้งหมดหรอกครับ เพราะหากเขาเพิ่งเขียน และ แพร่มันออกวันนี้
    ซึ่ง เจ้า วัคซีน มันยังไม่รู้จัก

จริงๆ แล้ว ที่เวป Pantip ก็มีคนเคยแนะนำไว้แล้วครับ ได้แก่ DeepFreeze
    ซึ่งผมก็เลย หาโหลด และใช้งา่นดู
    แต่ปรากฎว่า มันไม่ยืดหยุ่น และตอบสนองการใช้งานของผมเท่าไรนัก
    เนื่องจาก เราไม่สามารถปรับแต่งเครื่อง เพิ่มโปรแกรม และ Cookies ต่างๆ ได้ หลังจาก Freeze HD ไว้แล้ว
    แต่จุดแข็งของโปรแกรม ประเภท นี้ คือ มันไม่สามารถแก้ไข HD ได้เลย
    ทำให้ปลอดภัยมากๆ ต่อ Windows และ Application รวมทั้ง ดาต้า ของเรา

>> ผมจึงหาทางออก โดยหา โปรแกรมที่ ผสมผสาน
    ซึ่งก็เจอแล้วครับ ได้แก่โปรแกรม Returnil :

เป็น Freeware ที่ดีมากกกก (ตัวเสียตังก็มีครับ มันจะยืดหยุ่นมากขึ้น) ขอชมคนเขียนโปรแกรมเลย
    มันทำงานคล้าย DeepFreeze แต่จุดแข็งมัน คือ "มัน สา มา รถ Default Off ได้ ครับ"

เมื่อเราเปิดเครื่อง โปรแกรม มัน จะ ยัง ไม่ ทำ งาน
    (HD และ โปรแกรมต่างๆ ในเครื่องสามารถแก้ไขได้ครับ)
    แต่หากให้มันป้องกันการเปลี่ยนแปลงที่ HD ก็ค่อย SessionOn :
    โดยการคลิกขวาที่ TaskBar มุมขวาล่าง ก็สะดวกดีครับ

จากนั้นก็เข้าเน็ตได้อย่างสบายใจ ไร้กังวล
    ต่อให้ วินโดว์ พังงง คาตาเดี๋ยวนั้น (เคยมาแล้วครับ ประสบการณ์ตรงเลย ขอบอก!!)
    Restart พึบเดียว Comp กลับสู่สภาพเดิมทันที

และ หลังจากเรา Restart มันก็ DefaultOff เป็นปรกติ
    ทำให้คล่องตัว ในการลง โปรแกรม และปรับแต่ง วินโดว์

แต่หากใ้ห้ DefaultOn ตลอดเลยก็ได้ครับ สั่งได้ แต่มันจะ Restart 1 ครั้ง

ลองใช้ดูครับ แถมให้ใช้ฟรีอีกต่างหาก ขออนุโมทนา __/|\__

http://www.returnilvirtualsystem.com...comparison.htm

อ้อ แต่แนะนำอีกนิดนะครับ ว่า....

ตอน install มีหน้านึง มันถามเชิงว่า
    เราต้องการจะสร้าง Virtual Disk หรือไม่
    ซึ่งหากคุณมี D:\ อยู่แล้ว ก็คงไม่จำเป็น
    กด Skip ไปเลยครับ (ผมเลือก Skip ครับ)

โปรแกรม Returnil นี้ ผมจะลงไว้ที่ C:\ ซึ่งจะ Goback ตลอดที่เรา Restart ครับ
    มันจะครอบไดร์ฟ C:\ เพียงไดร์ฟเดียวเท่านั้น

ส่วน D:\ ผมจะมี AntiVirus 1 โปรแกรม เพื่อป้องกัน Data ของผมครับ
    และจะเดินหน้าตลอด กล่าวคือจะเซฟงานได้ แก้ไขได้ทุกอย่าง
    เนื่องจาก Malware บางเผ่าพันธ์ มันจะทำลาย บางนามสกุล
    ชนิดที่ว่า พรึบเดียว เจ๊งบ๊งทั้งหมด เคยเจอมาแล้วครับ T_T เช่น *.exe , *.jpg เป็นต้น

ลองใช้ดูครับ ขอย้ำอีกที ว่า ดีมากๆ เครื่องคอมผม NoteBook ASUS_A6QT ใช้มานานมาก ก็ยังลื่นสุดๆๆ

ไปละ อิอิ :-)
    Last edited by TaO; 28 Aug 2008, 09:36:36.

เจิมม..มีสาระ

Comment

fyo

Comment

-*- ลิงค์ที่ให้มาไม่ครบน่ะครับ

Comment

เดี๋ยวไปหามาลองมั้ง

Comment

อื้ม
            เยี่ยม

Comment

Originally posted by StepPingZ View Post
              -*- ลิงค์ที่ให้มาไม่ครบน่ะครับ
              โทษทีครับ ลืม Check... 55555+

นั้นอันนี้ครับ เอ มันทำไมเข้าไม่ได้หว่า :

http://www.returnilvirtualsystem.com...comparison.htm หรือ
              www.Returnil.com

แล้ว เลือก Tap Products => Products Comparision Chart กด โลด อิอิ...

ใช้ดี มาก จริง ครับ และอดีตก็ใช้มา ปัจจุบันก็ใช้อยู่ และก็จะใช้ต่อไป

ลองดูครับ เพื่อสุขภาพที่ดีของ Comp และ สุขภาพจิตของผู้ใช้งาน

Comment

ช่วยสนับสนุน

Comment

มีผลเสียข้างเคียงปะเนี่ย
                  ยังไงก็ขอบคุณก่อนจ๊ะ

Comment

น่าใช้นะครับ..

Comment

Originally posted by mum2520 View Post
                      มีผลเสียข้างเคียงปะเนี่ย
                      ยังไงก็ขอบคุณก่อนจ๊ะ
                      ไม่มีเลยครับ...
                      ใช้มานานระดับนึงแล้ว

มันจะดึง System File และพวก Registry ไว้ที่ Ram ครับ
                      ซึ่ง ผมก็ไม่เห็นว่ารู้สึกเลย ว่า Ram หายไป ขนาด Ram เท่าปรกติกกับตอนไม่ใช้ Returnil
                      เป็นที่ทราบดีว่า เมื่อไม่มีไฟเลี้ยง Ram ข้อมูลก็จะสูญหายไป

เป็นข้อดี อ ย่ า ง ม หั น ต์ เลยครับ
                      เพราะไวรัส และ malware ไม่สามารถฝังตัวใน HD ได้ ป้วนเปี้ยนได้แค่แรม
                      ยกเว้นเสียแต่ว่า....

ก่อนติดตั้ง Returnil มันมีเชื้อโรคมาก่อนแล้ว
                      และเกาะติดมาตอน บุตเลย

ลองใช้ดูครับ ผมว่าวิธีนี้ปลอดภัยสุด แต่ต้องยอมเสียเวลาคลิกก่อนเข้า Net บ้าง เท่านั้นเอง

อ้อ ข้อดีอีกอย่าง คือ
                      หากเรา On Returnil ไว้ ก่อนเข้าเล่น โปรแกรม
                      หากมัน Hang กระทันหัน และค้างไปเลย แบบต้องกด Power สถานเดียว
                      Boot ครั้งต่อไป มีเสียวกครับ ว่า Boot ติดหรือเปล่า

แต่หากมี Returnil หายห่วงครับ
                      เพราะ Boot ติดแน่นอน ไม่ต้องลุ้น

Comment

Working...
                      X