overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: สอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับสายลำโพงหน่อยครับ

OverclockZone Member radeon's Avatar
    รู้ไปก้อไม่ช่วยอะไรหรอก...

Default สอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับสายลำโพงหน่อยครับ

พอดีผมเพิ่งซื้อสายลำโพงมาครับว่าจะมาเปลี่ยนออกจากเจ้า z-5500 เลยได้สอยของ monster ultra 600 thx มา อยากรู้วิธีการปอกสายลำโพงอ่าครับ .. ตอนนี้ที่ทำอยู่ก็คือใช้วิธีบ้านๆปอกสายแล้วก็เสียบเลย ..
    แต่พอไปเห็นสายลำโพงของ ท่าน mballx (ขออนุญาติยืมรูปท่านนะครับ) ดูดีมาชาติกระกูลกว่าของผมเยอะเลย ..อิอิอิ เลยอยากถามว่าการไม่ใส่หัวเหมือนในรูปของท่าน mballx มันจะมีผลอะไรรึป่าว.. แล้วถ้าใส่คุณภาพเาสียงจะดีขึ้นมั้ยครับ .. ผมก็ไม่รู้จะถามอะไรเหมือนกัน .. ไม่เคยลองเปลี่ยนซะที.. เอาเป็นว่าท่านใดมีข้อเสนอเนะยังไง..ก็บอกผมได้นะครับ " ขอบคุณมากครับ "
    รูป รูป
    Last edited by radeon; 28 Aug 2008 at 08:32:03.

OverclockZone Member JO's Avatar

เป็น Connector แบบ Pin มีประโยชน์เพียงแค่ทำให้ถอดและเสียบสายได้สะดวกและสามารถใช้กับสายขนาดใหญ่ได้แค่นั้นเองครับ ไม่มีส่วนช่วยให้เสียงดีขึ้น แต่อาจมีผลทำให้เสียงห่วยลง เมื่อเทียบกับการเสียบสายๆตรงเข้าลำโพงหรือแอมป์
    (Connector แบบ Pin มีขนาดเล็กกว่า Banana ทำให้เสียบกับลำโพงที่มีจุดเชื่อมต่อแบบสปริงหนียบได้)

ผมก็เคยใช้แบบในรูปนี้เมื่อก่อนใช้ต่อกับ MX5021
    Last edited by JO; 9 Feb 2009 at 09:02:21.

OverclockZone Member

ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ต่อตรงไปเลยนั้นแหละครับดีที่สุด เพราะ Banana หรือ Connector แบบ Pin เนี่ย ถ้าซื้ออย่างดีๆ ก้อคู่ละ 700 บ. แล้วมั้งครับ แล้วถ้าไปซื้อของไม่ดีมาอาจจะทำให้เสียง Drop ลงได้นะครับ

OverclockZone Member terquila's Avatar
    The Netherlands

ลองสั่งของ pin connector ของ monster มาสิครับ หาได้ใน ebay ผมใช้ลำโพงรุ่นเดียวกันสายเดียวกัน เทียบกัน แบบใช้ connector กับไม่ใช้นี่แทบไม่ต่าง หูผมนะครับ ผมซื้อรุ่น THX ที่มันถูกๆ หน่อย มีมาให้ครบ 5.1 ในแพคเดียว หรือจะซื้ออย่างแพงก็ได้ครับ คู่ละ 12.75 เหร๊ยญมั้ง ไม่รวมค่าส่ง ลองดูครับ ขอให้มีความสุขในการฟังเพลง

OverclockZone Member JO's Avatar

pin ของ monster ในไทยขายแพงมากตก 1ชุด(4หัว) ราคา1พันกลางๆ ถ้าต่อ 5ch ใช้ 5ชุด รวมราคาประมาณ 7-8พันบาทอ้วกแตกเลย เอามาใช้กับสายเมตรละร้อยกว่าบาทไม่คุ้มแน่นอนครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ของ monster ราคาดุใช้ได้ 4 ตัว ระดับ พันกลางๆ ผมใช้ ของ britania คู่ละ 320 เอง ใส่ได้หลายแบบ หน่อย ไม่ต้องเชื่อม ใช้ขันล๊อคเอาก็ได้ ลองไปดูที่ conice คับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by JO View Post
    pin ของ monster ในไทยขายแพงมากตก 1ชุด(4หัว) ราคา1พันกลางๆ ถ้าต่อ 5ch ใช้ 5ชุด รวมราคาประมาณ 7-8พันบาทอ้วกแตกเลย เอามาใช้กับสายเมตรละร้อยกว่าบาทไม่คุ้มแน่นอนครับ
    ท่านโจเคยลอง monster ultra 600 thx ไหมครับ ว่าจะลองหามาไช้ เสียงแนวไหนครับ กลัวได้มาแล้วเซ็ง ไม่ค่อยถูกชะตากับยี่ห้อสัตว์ประหลาดนี่เท่าไหร่

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    ท่านโจเคยลอง monster ultra 600 thx ไหมครับ ว่าจะลองหามาไช้ เสียงแนวไหนครับ กลัวได้มาแล้วเซ็ง ไม่ค่อยถูกชะตากับยี่ห้อสัตว์ประหลาดนี่เท่าไหร่
    อันนี้ต้องลองถามเจ้าของกระทู้ดูละครับผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน

แต่ดูจากลักษณะสายคล้ายกับ In-Akustik Cobra Silver 2Mix (ทองแดง + ทองแดงชุปเงิน) คงเน้นที่ Tone Balance ละมั่งครับเน้นรายละเอียดทุกย่านเดาเอาอะนะ

OverclockZone Member radeon's Avatar

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นดีๆนะครับ..

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    Quote Originally Posted by JO View Post
    อันนี้ต้องลองถามเจ้าของกระทู้ดูละครับผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน

แต่ดูจากลักษณะสายคล้ายกับ In-Akustik Cobra Silver 2Mix (ทองแดง + ทองแดงชุปเงิน) คงเน้นที่ Tone Balance ละมั่งครับเน้นรายละเอียดทุกย่านเดาเอาอะนะ

จริงๆแล้วหูผมก็ไม่ได้เทพอะไร..ไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าเสียงก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนมันต่างกันมากน้อยแค่ไหน
    แต่ที่ซื้อมาเพื่อให้ความรู้สึกที่ดีเฉยๆ..เห็นคนอื่นเค้าพูดกันเยอะเยะไปหมดก็เลยอยากลองบ้างครับ .. ท่าน terquila อาจจะให้คำตอบในเรื่องนี้ได้ยังไงลองถามท่าน terquila นะครับ

Bookmarks

Bookmarks