Announcement

Collapse
No announcement yet.

โม USB WIFI เลียนแบบดาวเทียม หรือ WIFIกระทะ ดีจริงหรือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โม USB WIFI เลียนแบบดาวเทียม หรือ WIFIกระทะ ดีจริงหรือ

คือว่ากำัลังศึกษาเรื่องนี้ ว่าจะทำขึ้นมาสัก
    ก็เลยอยากถามว่าดีจริงหรือเปล่าครับ

แล้วมีทฤษฎีตัวไหน สำหรับเรื่องนี้บางครับ

ผมพอรู้ว่า ดาวเทียมจานที่มีลักษณ์ครึ่งวงกลม เพราะสัญญาณจะสะท้อนมาจุดตรงกลาง
    แต่อยากรู้ว่า กะจอน จะแกง ที่มีรูๆ เต็มไปหมด จะใช้แทนจานดาวเทียมได้จริงหรือครับ

แล้ว USB ตัวไหนที่เหมาะสำหรับวิธีนี้บางครับ ผมใช้ NoteBook ครับ
    Intel(R) Wireless WiFi Link 4965AGN คือของโน๊ตบุค แปลว่าต้องหา USB ที่ดีกว่าของโน๊ตบุคใช่เปล่าครับ
    พอจะมีตัวไหนบาง
    เพราะใช้เดียวก็หลุดสัญญาณหายบาง ขาดบาง

อีกเรื่องครับ USBWIFI สามารถรับ wiless ทุกชนิดได้หรือเปล่าครับ
    ยังสงสัยเพราะใช้เน็ตมหาลัย มันจะมี ชื่อว่า AP หลายๆตัวกับ WIFI สงสัยว่าเป็นชนิดเดียวกันเปล่าครับ
    Last edited by VesPer-KiD; 28 Aug 2008, 10:01:33.

เอผมว่า
    - ตัวรับสัญญาณไวร์เลสที่มาให้กับ โน๊ตบุ๊คเนี่ยม มันดีกว่าแบบ USB เยอะเลยนะครับเท่าที่เคยใช้มา

- การโมตัวรับสัญญาณโดยกสนใช้ กระทะ กระชอน ผมว่าดีขึ้นนะครับ อยากทำเหมือนกัน และดูเหมือนที่ เว็บนี้ก็มีคนทำมาแล้วด้วย ลอง ค้นหาดูครับ

- Wi-Fi คือ อะไร

Comment

Originally posted by miixer View Post
      เอผมว่า
      - ตัวรับสัญญาณไวร์เลสที่มาให้กับ โน๊ตบุ๊คเนี่ยม มันดีกว่าแบบ USB เยอะเลยนะครับเท่าที่เคยใช้มา

- การโมตัวรับสัญญาณโดยกสนใช้ กระทะ กระชอน ผมว่าดีขึ้นนะครับ อยากทำเหมือนกัน และดูเหมือนที่ เว็บนี้ก็มีคนทำมาแล้วด้วย ลอง ค้นหาดูครับ

- Wi-Fi คือ อะไร

ผมลองหากระู้ทู้ที่ว่าละครับ

หายไปเจอ รบกวนหน่อยได้เปล่าครับ

Comment

ดีจิงไม่จิงอยู่ที่ คนทำงับ ทำดีก็ดีขึ้นงับ ซึ่งปกติ การทำพวกนี้เค้าจะต้องคำนวณงับ ถึงจะได้ผลดีที่สุด แต่ทำแบบคราวๆ คิดง่ายๆ วัดดวงเอาก็มีโอกาศที่จะ ดีขึ้นสุด แต่อาจไม่มากมายแบบที่มืออาชีพทำงับ....

ส่วนเรื่องเป็นรู.... ถามว่ามันจะสะท้อนไหม.... มันสะท้อนงับ แต่ไม่เท่าแบบ แผ่นเต็มๆ แต่สะท้อนเกือบๆ เท่ากันงับ... จานดาวเทียมบางรุ่นก็เป็น รูๆ ไม่เป็นแผ่นเรียบเต็มๆ งับ เพื่อลดน้ำหนัก และลดเรื่องลมพัด และเรื่องสำคัญ คือระบายน้ำเวลาฝนตกงับ ^^"

ps จานเป็นรูป พาลาโบล่างับ ไม่ใช่ ครึ่งวงกลม ^^'

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
          ดีจิงไม่จิงอยู่ที่ คนทำงับ ทำดีก็ดีขึ้นงับ ซึ่งปกติ การทำพวกนี้เค้าจะต้องคำนวณงับ ถึงจะได้ผลดีที่สุด แต่ทำแบบคราวๆ คิดง่ายๆ วัดดวงเอาก็มีโอกาศที่จะ ดีขึ้นสุด แต่อาจไม่มากมายแบบที่มืออาชีพทำงับ....

ส่วนเรื่องเป็นรู.... ถามว่ามันจะสะท้อนไหม.... มันสะท้อนงับ แต่ไม่เท่าแบบ แผ่นเต็มๆ แต่สะท้อนเกือบๆ เท่ากันงับ... จานดาวเทียมบางรุ่นก็เป็น รูๆ ไม่เป็นแผ่นเรียบเต็มๆ งับ เพื่อลดน้ำหนัก และลดเรื่องลมพัด และเรื่องสำคัญ คือระบายน้ำเวลาฝนตกงับ ^^"

ps จานเป็นรูป พาลาโบล่างับ ไม่ใช่ ครึ่งวงกลม ^^'

อ่อครับ

ที่คำนวนคือ คำนวนจุดติดตั้ง ใช่เปล่าครับ

Comment

ดีขึ้นจริงครับ แต่จะมากน้อยขึ้นอยู่กับสัญญาณ พื้นที่และการคำนวนตัวรับครับ

-- ง่ายๆ ลองปรับตัวรับเข้าออก ลองหาจุดที่มันแรงสุด ( แต่จริงๆมันมีสูตรนะ แต่จำไม่ได้ )

Comment

น้านสิ อยากรู้จัง

Comment

Originally posted by VesPer-KiD View Post
                อ่อครับ

ที่คำนวนคือ คำนวนจุดติดตั้ง ใช่เปล่าครับ
                คำนวณทิศทาง กำลังส่ง และที่วสำคัญสุด คือมุมสะท้อนสัญญาณ จากจานเข้าแกนกลางงับ รวมถึงรูปแบบสัญญาณด้วยงับ ^^"

Comment

Originally posted by VesPer-KiD View Post
                  ผมลองหากระู้ทู้ที่ว่าละครับ

หายไปเจอ รบกวนหน่อยได้เปล่าครับ

http://www.overclockzone.com/zolkorn/Year2006/08-06/Wireless_Attenna/index2.htm

นี่ครับ ละเอียดยิบ มีสูตรพร้อม เหอะๆ ไปหาซื้อกระชอนมาทำมั่งดีไหมนี่

Comment

ฟันธงครับ ดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอน แต่ประเด็นคือ หาระยะโฟกัสของกระทะให้ดีนะครับ ถ้าวางUSB wifiไม่ตรงโฟกัส สัญญาณจะไม่ได้เรื่องเลย ลองทำดูครับ สนุกดี ผมเคยไปซื้อเอากระทะทอดปาทั่งโก๋อ่ะครับ มาเลยดูดwifiของอพาร์ทเม้นต์ที่อยุ่ติดกัน แต่หลังๆต้องเลิกใช้เพราะกระทะใหญ่ไป รกห้อง แถมคนหาว่าผมบ้า 55+

Comment

ทีนี้ไปเจอแบบ เปน กระป๋อง กับ แบบกระชอน(ดาวเทียม)

http://www.wifimove.com/index.php?na...nowledge&id=16

อันไหนมันจะดีกว่ากันครับ

ป.ล. ถ้าเอากระชอน ไป ผ่นสีดำ จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

Comment

ทีนี้ไปเจอแบบ เปน กระป๋อง กับ แบบกระชอน(ดาวเทียม)

http://www.wifimove.com/index.php?na...nowledge&id=16

อันไหนมันจะดีกว่ากันครับ

Comment

แบบไหนดีกว่านี้ บอกไม่อะงับต้อง ลองใช้งาน ^^'

แต่หลักการคิดง่ายๆ คือ ยิ่งจานมีขนาดกว้าง ยิ่งมีพื้นรับสัญญาณมากงับ แล้วถ้าท่านรวมสัญญาณมายังจุดตัวรับสัญญาณตรงกลางได้ตรงที่สุด ก็ยิ่งดีงับ (ถ้ามุมไม่ถูก อาจทำให้สัญญาณหักล้างกันเอง แล้วอ่อนละงนะงับ)

ส่วนเรื่องพ่นสี ถ้าไม่ใช้สีที่มีส่วนผสมของ โลหะ แล้วทำให้พื้นผิวเปลี่ยนก็แทบไม่มีผลงับ สัญญาณจะสะท้อนกับ เนื้อโลหะเท่านั้นงับ ยกเว้นเนื้อวัสดุ นั้นๆ จะหนามากๆ เช่นพวกกำแพงหนาๆ

Comment

แบบกระป๋องนี่ เท่มาก...
                            Last edited by Newewiw; 29 Aug 2008, 15:20:19.

Comment

แป่ว วันนี้เพิ่งไปซื้อกระชอนมา ผ่นสีดำ เข้าไปเลย เหอะๆ

สงสัยนิดนึงว่า แบบกระป๋อง มันเปน แค่เสาอากาศหรอครับ
                              เพราะเห็นสายที่ต่ออกมา ดูยังไงก็เข้า USBไม่ได้อ่านะ

Comment

Working...
                              X