Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับ 4850 มีปัญหาจอดับ + วิธีแก้ คับลองมาอ่านดูนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับ 4850 มีปัญหาจอดับ + วิธีแก้ คับลองมาอ่านดูนะ

คือ ผมซื้อคอมมาใหม่ก็มีอาการเลยยครับนั่นคือ เวลา รันเข้าวินโด จอ ดับไป เฉยๆ แต่ถ้ารันเข้าได้มันก็เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่บางครั้งเล่นเกมอยู่ก็มีปัญหาค้างบ้าง หรือบางทีก็ขึ้นจอฟ้า เจอปัญหานี้ไปผมก็เซ้งไปพักใหญ่เลย คอมก็เพิ่งซื้อ เอาไปร้านมันก็ไม่เป็น แต่ โชคดี มีครั้งนึงยกไปแล้วพอดีมันมีอาการ เค้าเลย เครมให้ แต่พอกลับมาบ้าน (แม่ม)เป็นอีกครับ สรุปผมยกไป 5 ครั้ง ร้านก็แก้ไขให้ไม่ได้ผมเลยเริ่มคิดไปถึงว่า เป็นที่ Power Supply หรือปล่าว คอมผมเสป็คดังนี้

CPU : Q6600 เดิมๆ
    MB : Ep43-DS3R
    VGA : Power Color HD 4850
    PSU : Enermax 460
    Ram : Corrsair 2g.
    HD : WD500G.
    DVD

บางคนก็บอกว่าเป็นที่วินโดหรือปล่าวไดรเวอ การ์ดจอหรือ ร้อนเกินไป รึปล่าวผมก็ลองหมดทั้งลงวินโดใหม่และไดรเวอใหม่ แต่ก็ไม่หาย สุดท้ายผมเลยไล่เช็คทีละตัวเลย ปรากดว่าผมมาเจอว่าปัญญานั้นเกิดขึ้นจาก MainBoard ของ Gigabyte ตัวนี้แหละครับ ผมได้ลองทำการ Flash Bios ดู ซึ่งไปโหลดจากในเว็บดู มันเป็นตัว Fix VGA ปรากดว่าหายครับ ก็เลยอยากมาสู่กันฟังครับว่าบางทีเมนบอร์ดมันมีปัญหากับ การ์ดจอเพราะ Bios ได้นะครับ ยังไงก็ลองดูๆนะครับเผื่อมีคนที่เคยเจอปัญหาแบบผม
    Last edited by pun13nogim; 28 Aug 2008, 18:15:56.

ดีใจด้วยครับ...

Comment

ผมใช้บอร์ดอั๊ดซูด ก็เป็น

Comment

เพื่อนใช้บอร์ด ASROCK Wolfdale ตอนแรกทำยังไงก็ไม่ติด

คิดว่า power ไม่พอ

สรุปแล้ว อัพ bios ล่าสุดจากเว็ป แล้วติดเลย 5555

Comment

ความรู้ใหม่

Comment

ความรู้ใหม่

Comment

ขายทิ้งไปแล้ว

Comment

ยินดีด้วยคับ

และขอบคุณด้วยครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ หาวิธีแก้อยู่นานเลย

Comment

ปวดร้าว อิอิ

Comment

เย้ ขายทิ้งไปนานแย้ว คิคิ

Comment

อยากอัพคอมแต่ไม่รู้ว่า ตัวไหน ซัพพอร์ท กันพอเกิด ปัญหาก็โทดที่ฮาร์ด แวร์ น่าจะโทดตัวเอง(บางคน) เองนะ ที่ไม่ศึกษามาอย่างดี

Comment

ยินดีด้วยครับผม แก้ปัญหาเองได้ อย่างว่าเน๊อ internet ก็มีใช้ๆกันแล้ว ก็หาๆข้อมูลเอง ปัญหาไม่น่าจะมีอะไรมากอยู่แล้ว เรื่องเล็กๆ แก้ได้เองง่ายๆ จะได้ไม่ต้องมาโบ๊ยอุปกรณ์เสีย เสียเวลายกไปร้าน ร้านก็ใช่ว่าจะเก่งนะครับ ผมเห็นประจำ ไปคุยเรื่องปัญหา เอ่อ เราว่าเราหาวิธีเองมาได้พอควรแล้วนะ ร้านมั่วหนักกว่าเราอีก เหอๆ สรุป มาร้านเน็ต search หาแป๊ปๆ เดี๋ยวก็แก้ได้เอง

Comment

Originally posted by YuE View Post
                            ใช้คำแรงไปไหมครับ คนซื้อเค้าจะรู้สึกยังใจเค้าเอามาใส่ใจเรา

Comment

Originally posted by YuE View Post
                              ใช้คำแรงไปไหมครับ คนซื้อเค้าจะรู้สึกยังไงใจเค้าเอามาใส่ใจเรา

Comment

Working...
                              X