Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องนามสกุลไฟล์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องนามสกุลไฟล์

.dat
    .avi
    .rm มันคืออะไรครับ
    แล้ว PAL กับ NTSC ต่างกันยังไงครับ

.dat คือเป็นไฟล์ที่เล่นกับโปรแกรมของ Power dvd อะครับ

. rm ไช้กับโปรแกรมของ Realplayer

.Avi เป็นไฟล์มีเดียทั่วไปครับ มีขนาดเล็ก แต่ภาพชัดครับ

แต่ Pal กับ NTSC ต่างกันไง ผมไม่รู้อะครับ รอให้ท่านอื่นมาบอกต่อดีกว่าครับ

Comment

PAL กับ NTSC มันเป็นชื่อระบบแสดงภาพของทีวีนะครับ
      NTSC จะแสดงเส้นได้ 480 เส้น 60Hz
      ประเทศที่ใช้หลักๆก็มี Canada, Japan, South Korea, Philippines, the United States
      PAL จะแสดงเส้นได้ 576 เส้น 50Hz
      ไทยใช้ระบบ PAL ในการแสดงภาพของทีวีครับ
      เท่าที่ผมรู้มานะครับ ถ้าอยากได้เพิ่มเติมก็เข้าไปที่ www.wikipedia.org ดูครับ แต่เป็น Eng

เวลาแปลงหนัง ต้องดูทีวีด้วยว่าใช้ระบบอะไรเพราะว่าถ้าใช้คนละระบบกัน มันจะแสดงสีเพี้ยนครับเช่นเอาเกม NTSC ไปเล่นกับทีวีระบบ PAL ภาพก็จะขาวดำเป็นต้น แต่ทีวีในปัจจุบันจะเป็นระบบ Auto ซะส่วนใหญ่คือรองรับทั้ง PAL และ NTSC
      Last edited by Yoshimitsu; 13 Jan 2007, 03:18:26.

Comment

Working...
      X