Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซ้อ VGA ท่านจะดูค่าอะไรเป็นอันดับแรก ครับช่วยบอกหน่อย กำลังจะซื้อ VGA ตัวแรกในชีวิต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซ้อ VGA ท่านจะดูค่าอะไรเป็นอันดับแรก ครับช่วยบอกหน่อย กำลังจะซื้อ VGA ตัวแรกในชีวิต

ผมดูยี่ห้อต่างๆแล้วไม่เข้าใจครับ เช่น
    memory size 1 gb
    memory Frequency 666 MHz
    Memory Bus 128-bit
    ราคาประมาณ 2,000+

กับ

Memory Size : 512 MB
    Memory Frequency : 1800 MHz
    Memory Bus : 256-bit
    ราคาประมาณ 10,000+

ผมนึกว่าขนาดเยอะยิ่งดีกว่าเสียอีก ช่วยออกความเห็นหน่อยครับ
    Last edited by mndj; 28 Aug 2008, 15:23:08.

ผมดูที่ตังค์ในกระเป๋าตัวเองก่อนครับ (ฮา)

ต้องดูงบตัวเองก่อนครับ แล้วมันจะเลือกได้ไม่กี่รุ่นหรอก
    ส่วนความจุถึงเยอะ แต่ถ้าความเร็วการ์ด render ไม่ทันมันก็ไม่มีประโยชน์อ่ะครับ
    แต่ถ้า การ์ดระดับเดียวกันผมดูที่ core กับ shader แล้วก็ mem ตามลำดับครับ

Comment

ดูงบก่อน
      เอา 128bit หรือ 256bit หรือ มากกว่า 256bit (ไล่ตามราคา)
      จากนั้นก็ค่อยตัดสินใจจากกระทู้ที่เถียงกันระหว่าง สาวก Ati (แดงแรงฤทธิ์) กับ สาวก Nvidia (เขียวรักสงบ)

Comment

Originally posted by H13 View Post
        ผมดูที่ตังค์ในกระเป๋าตัวเองก่อนครับ (ฮา)

ต้องดูงบตัวเองก่อนครับ แล้วมันจะเลือกได้ไม่กี่รุ่นหรอก
        ส่วนความจุถึงเยอะ แต่ถ้าความเร็วการ์ด render ไม่ทันมันก็ไม่มีประโยชน์อ่ะครับ
        แต่ถ้า การ์ดระดับเดียวกันผมดูที่ core กับ shader แล้วก็ mem ตามลำดับครับ

มันคืออะไรครับสำคัญยังไง

Comment

ดู ที่งบ

แล้วก็ความคุ้ม ในราคา ที่อยู่ในงบ
          ว่าแรงสุด ถูกพองบ

Comment

เลือกค่าย ครับแดง เขียว แล้วดูชิปที่เราต้องการ แล้วทีนี้ก็ดูที่ยี่ห้อ CORE/MEM มีผลความเร็วของการ์ดครับแต่ละยี่ห้อความเร็วไม่เท่ากัน เปรียบเทียบในชิบเดียวกันนะครับ ตัวอย่างเช่น8800gt ของXFX CORE600MEM1800
            กับSpark CORE 650 MEM 1900 2อันนี้ สปาร์กจะมีความเร็วสูงกว่าหมายความว่ามันทำงานได้เร็วกว่าแน่นอน
            แต่ก็ไม่ต่างกันมากมายจนถึงขั้นคนละชั้น และควรพิจรณา เนื้องาน ความร้อนระบบระบายความร้อน การรับประกัน และเลือกร้านที่ไว้ใจได้

Comment

ถ้า เป็นผม ผมเลือก ตัวที่ 2 เพราะ bit เยอะกว่า อีกอย่าง 1GB. มันไม่จำเป็นขนาดนั้น 512 ก็พอแล้ววววว

Comment

เอาง่าย ๆ ครับ
                1.ดูงบ
                2.เลือกค่ายที่ชอบ
                3.ดูสเปค
                3.1 memory size ไม่มีความจำเป็นมากนัก
                3.2 memory Frequency ถ้าเน้นเล่นเกมส์ดูตัวนี้ดีกว่า

ลองหาคำตอบจากรุ่นพี่ด้านบนก็ดีครับ
                ท่าน ๆ ด้านบนเค้าแนะนำมายอดเหมือนกัน

Comment

ดูเงินที่มี

ดูผลทดสอบจาก web ที่เชื่อถือได้

ดูประกัน

Comment

หนักหนาเอาเรื่องครับสำหรับมือใหม่ เพราะจะดูแค่ core/mem ก็ไม่ได้นะครับ ผมเอาตัวอย่างตารางมาให้ดู เทียบที่ตัว 4850 กับ 3870 นะครับ (เอาชิปคนละตัวมาเปรียบเทียบกันเพราะมือใหม่คงยังไม่ทราบ) ขออนุญาติแปะลิ้งค์ขี้เกียทำตาราง
                    http://overclockzone.com/zolkorn/yea...d4850_roundup/

จะเห็นได้ว่า core และ mem ของ HD3870 เท่ากับ 775/2400 ส่วนของ HD4850 เท่ากับ 625/1986
                    ถ้ามองผิวเผินยังงี้ HD3870 น่าจะแรงกว่าใช่ไหมครับ แต่ผิด HD4850 กลับแรงกว่า เพราะเราต้องดูปัจจัยอีกหลายตัวอย่างเช่น Transistor Count (Millions) HD3870 มีแค่ 666 ล้านตัว ส่วน HD4850มี 965 ล้านตัว
                    และก็ Uni Shader ที่***งกันลิบลับ ประมาณนี้แหละครับ

ทางที่ดีลองหาตัวเลือกคร่าวๆแล้วให้กูรูในห้องนี้แนะแนวทางให้ว่าตัวไหนดีกว่าน่าเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับมือใหม่ครับ

Comment

ดูตัง
                      ดูค่าย
                      ดูความต้องการ
                      ดูสเปค
                      ดูรูปแบบความเท่ของการ์ด
                      9ล9 นึกออกจะมาบอกต่อ

Comment

ต้องดูว่ามันเป็น 4850 หรือเปล่า ฮ่าๆๆ

Comment

1 ดูที่กราฟผลคะแนน(ถ้าขยันหน่อยก็หลายๆ ที่)
                          2 ดูจำนวนเงินที่สามารถจ่ายได้ + ค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม เช่น PSU

TechPowerUp
                          Last edited by beautyless; 29 Aug 2008, 01:51:06.

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=271648 พมว่ากระทู้นี้น่าช่วยท่านได้

ท่าน beautyless มาโพสไว้แจ่ม

Comment

ดูความฮา

Comment

Working...
                              X