Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock FSB CPU Benq S41 310

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock FSB CPU Benq S41 310

คร้าบรบกวนหน่อยครับ
    แต่ก่อนได้ทราบว่าแรมต่างยี่ห้อกันมักจะ Clock ไม่ขึ้นครับ
    เพราะเครื่องผมแต่ก่อนมีแรมแถม 1GB และผมก้อซื้อ 1GB Value ของ Kingston ซึ่งทั้งคู่ Bus 667 มาใส่แ้ล้วก็ Clock เล่นๆ ได้มานิดหน่อย T7100 จาก 1.8 เป็น 1.87 ที่เล่นเกมส์แล้วไม่ค้างไม่เละ
    เรยคิดว่าน่าจะติดทีแรมครับ

เดือนที่ผ่านมาเรยจะไปหาแรม1G คิงส์ตั้นมาใส่ แต่มานม่ายมีเรย ขายทั้งคู่ซื้อ 2G Kingston Value ใส่แถวเดียวครับ
    แต่มัน Clock แล้วเล่นเกมส์ไม่ได้เลย ทดสอบ CPU ได้ผ่านแต่เล่นเกมส์ไม่ได้ ค้างหมดเรย
    เลยอยากจะถามว่า แรม Chanal เดียวนี่มัน Clock ไม่ขึ้นเรยหรอครับ
    ขอบคุณคับผม

ขึ้นได้นา ของผม Ram hyundai 2gb ติดเครื่องเดิม ๆ ยังขึ้นได้ถึง 2.8 เลยครับ OC ยังไงครับท่าน งง

Comment

Originally posted by absolute_kim View Post
      ขึ้นได้นา ของผม Ram hyundai 2gb ติดเครื่องเดิม ๆ ยังขึ้นได้ถึง 2.8 เลยครับ OC ยังไงครับท่าน งง
      นั่นจิครับ เห็นคนอื่นเค้าขึ้นตูมๆ
      ของผมม่ายขึ้นอ่ะคับ
      ใช้โปรแกรม Set FSB อ่ะคับ
      ถ้าไม่ได้จิงๆ รบกวนช่วยหน่อยได้ไม้คับ ฮือๆ

Comment

โอ้ๆๆ
        จาก 1.8 เป็น 2.8 เลยเหรอคับ
        ผมก็ S41 เหมือนกันคับ แต่ไม่เคยลองคล๊อก ขอโปรแกรมทีคับ อิอิ pm มาก็ได้คับ ขอบคุณมากคับ

Comment

คนข้างบนเค้าใช้ T8100 นะครับ มะใช่ T7100 - -

T7100 มันไปสุดได้แค่ 2.5 ครับ (ramต้องเทพหน่อย) ramรากหญ้า ได้แค่ 2.0-2.2 ครับ

Comment

Originally posted by Centrino View Post
            คนข้างบนเค้าใช้ T8100 นะครับ มะใช่ T7100 - -

T7100 มันไปสุดได้แค่ 2.5 ครับ (ramต้องเทพหน่อย) ramรากหญ้า ได้แค่ 2.0-2.2 ครับ
            T7100 แรมธรรมดาไปได้ถึงแค่2.2นี่จริงครับมากกว่านี้ฟ้าตลอด

Comment

จริงๆ แล้วเต็มที่ Ram เดิม ๆ OC CPU อย่างเดียวจาก 2.1 ไปได้ 2.7 ไม่ค้างนะครับ เกินนี้ฟ้าใสทันที

แต่ถ้า OC พร้อม การ์ดจอ ของผม จาก 2.1 ก้อไปได้แค่ 2.25 แค่นี้ครับ

Comment

ลองใหม่แล้วคับผม
                ตอนแรกลองกะ Clock เดิมๆ ของ 8600 GS ผ่านหมดครับ
                เรยเริ่มขยับมาบ้าง ลองจนตันที่ 520 และแรม 750 ครับ
                ส่วน CPU ก็ ที่ BUS 238.9 ครับผม ได้ 2150.5 mhz ครับ
                สงสัยแรมยังไม่เทพ แต่ Bus 800 พื้นๆเอง แถมแถวเดียวอีกตะหาก

ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ ด้วยนะคับผม

Comment

ram 800 น่าจะไปได้ไกลนะครับ OC CPU อย่างเดียวหรือเปล่า

Comment

ท่านที่pm ถามผมเรื่อง Overclock s41 รบกวนถามจากท่าน absolute kim ได้เลยครับ ไอ้กระผมได้วางมือจากรุ่นนี้ไปซักผักแล้วครับ วิชาเริ่มจำไม่ได้ ^^ แต่ได้บอกเคล็ดวิชาใว้ให้ท่าน kimแล้วครับ

Comment

Clock ทั้ง CPU และ GPU คับผม
                      ตอนแรกที่บอกว่าไม่ผ่านเพราะปรับ GPU ไว้ที่ 590/1181/861 ครับ เลย Clock ได้นิดๆ ไม่เกิน 50 mhz
                      เมื่อวานเลยลองปรับ GPU ไปที่มาตรฐาน ที่ 500/1000/700 แล้วก็เริ่มปรับครับ ปรับมาเรื่อยๆ เทส 3D Mark 03 เรื่อยๆ จน Bus ได้ 1000Mhz (Cpu 2249 mhz แล้ว) แล้วก็เริ่มขยับ Clock GPU มั่งครับ
                      ตอนแรกปรับไปที่ 510/1020/720 แล้วก็เริ่มเทส 3D mark 03 ต่อครับก็ผ่านฉลุย
                      เลยขยับ Clock GPU ไปอีกข้ามเสต็ปไปเรยที่ 550/1100/800 ปากดว่าแต๊ปครับค้างตอนขึ้นสกรีนเทสเลย
                      ก็ Restart แล้วลองใหม่ที่ 530/1060/780 ก็ไปได้อีกหน่อยแล้วก็ค้างครับ แต่คราวนี้กด ESC รอมันออกได้
                      ก็เอาใหม่ปรับลงมาอีก 520/1040/750 ซึ่งมันก็ผ่านแต่กระตุกๆ เลยคิดว่า CPU Bus ที่ 1000mhz มันคงจะมากไป แรมมันไม่เทพเลยปรับ CLOCK CPU ลงมาเรื่อยๆ จนได้ค่าที่ต้องการอยู่ที่ 956 mhz ครับ ส่วน CPU ก็ได้ 2150 ghz ครับ
                      คราวหน้าได้แรมเทพกว่านี้อาจจะไปได้มากกว่านี้ป่าวคับผม
                      ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ มั่กๆ ครับผม

Comment

Originally posted by ballnuclear View Post
                        Clock ทั้ง CPU และ GPU คับผม
                        ตอนแรกที่บอกว่าไม่ผ่านเพราะปรับ GPU ไว้ที่ 590/1181/861 ครับ เลย Clock ได้นิดๆ ไม่เกิน 50 mhz
                        เมื่อวานเลยลองปรับ GPU ไปที่มาตรฐาน ที่ 500/1000/700 แล้วก็เริ่มปรับครับ ปรับมาเรื่อยๆ เทส 3D Mark 03 เรื่อยๆ จน Bus ได้ 1000Mhz (Cpu 2249 mhz แล้ว) แล้วก็เริ่มขยับ Clock GPU มั่งครับ
                        ตอนแรกปรับไปที่ 510/1020/720 แล้วก็เริ่มเทส 3D mark 03 ต่อครับก็ผ่านฉลุย
                        เลยขยับ Clock GPU ไปอีกข้ามเสต็ปไปเรยที่ 550/1100/800 ปากดว่าแต๊ปครับค้างตอนขึ้นสกรีนเทสเลย
                        ก็ Restart แล้วลองใหม่ที่ 530/1060/780 ก็ไปได้อีกหน่อยแล้วก็ค้างครับ แต่คราวนี้กด ESC รอมันออกได้
                        ก็เอาใหม่ปรับลงมาอีก 520/1040/750 ซึ่งมันก็ผ่านแต่กระตุกๆ เลยคิดว่า CPU Bus ที่ 1000mhz มันคงจะมากไป แรมมันไม่เทพเลยปรับ CLOCK CPU ลงมาเรื่อยๆ จนได้ค่าที่ต้องการอยู่ที่ 956 mhz ครับ ส่วน CPU ก็ได้ 2150 ghz ครับ
                        คราวหน้าได้แรมเทพกว่านี้อาจจะไปได้มากกว่านี้ป่าวคับผม
                        ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ มั่กๆ ครับผม

ท่านลาก CPU ได้ไกลกว่าของผมอีกนะเนี่ย - - ของผมจาก 2.1 ไปได้แค่ 2.25 เอง TT

ถ้าจะลากการ์ดจอ แนะนำว่า ตัว Core อย่าไปลากเยอะ ตัว Shader นี่ลากไปเลย ตัวทำคะแนนเลยครับ mem ก้อลากนิดหน่อย พอเป็นพิธีพอ

Comment

Originally posted by absolute_kim View Post
                          ท่านลาก CPU ได้ไกลกว่าของผมอีกนะเนี่ย - - ของผมจาก 2.1 ไปได้แค่ 2.25 เอง TT

ถ้าจะลากการ์ดจอ แนะนำว่า ตัว Core อย่าไปลากเยอะ ตัว Shader นี่ลากไปเลย ตัวทำคะแนนเลยครับ mem ก้อลากนิดหน่อย พอเป็นพิธีพอ
                          ขอบคุงคับแล้ว SHADER ไปเท่าใหร่ดีอ่ะครับ สัก 1400 นี่เกินไปไม๊ครับ
                          รึว่า 1300 พอคับ เพราะตอนที่ใช้ CPU 590 นี่ Shader มันก็เกือบ 1200 แล้วคับผม

ว่าแล้วก็ลองเรยละกันนะ ฮิๆ

Comment

ขอทราบ clock generator ของ s41-310 ด้วยคับ
                            ขอบคุณครับ

Comment

เอ๊า ปรับ Clockgen ตามนี้เลยฮะ
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X