Announcement

Collapse
No announcement yet.

Powerbook G4กะ MACbook จะต่างกันเยอะมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Powerbook G4กะ MACbook จะต่างกันเยอะมั้ย

Powerbook G4กะ MACbook จะต่างกันเยอะมั้ย เพราะไช้แค่ illus photoshop จะคว้า MP ตังไม่ถึง แต่อยากได้เคส ALU อะ

มัยเงียบจังเรยยยยยยยย

Comment

ไม่มีคัยตอบเรยหรอ

Comment

สวัสดีครับ ^^

ผมเปลี่ยนตัวคำถามนิดนึงนะครับ คืออย่างนี้น่าจะประมาณว่า

...ทำงาน โปรแกรม ประเภท Graphic Design บน Laptop ของ Apple ระหว่างตระกูล PowerPC กับ Intel...

ที่นี้ก็มาดูที่โปรแกรมกันคือ Adobe ซึ่งหลักๆ ที่ใช้งานกันทั่วๆ ไปจะเป็น PS, ID และ ILL ซึ่งมีแค่ชุด CS3 เท่านั้น ที่เป็น "Universal binary" [ http://www.apple.com/universal/ ] ซึ่งทำงานได้ทั้ง PPC และ Intel แต่ทำงานได้ดีบน Intel ส่วนบน PPC จะต้องวิ่งผ่านบน "Rosetta" อีกที ทำให้การทำงานสู้บน Intel ไม่ได้

นั้นเท่ากับว่าหาก ณ เวลานี้เราใช้งานเพียง CS 1, 2 ก็สามารถใช้งาน PPC หรือ PowerBook G4 ได้อย่างสบายๆ และ PBG4 ก็สามารถใช้งาน CS3 ได้เช่นกัน เพียงแต่อาจจะทำงานไม่สะดวก

ทั้งหมดนี้มีผลกันไปหมดครับ ผมเองก็ทำงานบน PowerMac G4, Mac OS X 10.5.x : Adobe CS 3.0 ก็สามารถทำงานได้ แต่ต้องรับสภาพการทำงานที่หน่วงเท่านั้น

เพ่ิมเติมเรื่อง G4/Intel แตกต่างกันมากมั้ย? แตกต่างกันมากครับ คนล่ะเรื่องกันเลย แต่ทั้งหมดนี้หากเทียบ Specs กันดีๆ MacBook (บางรุ่น) อาจจะทำงานเทียบ PBG4 ไม่ได้ ซึ่งนั้นคือเรื่องของ Graphic Card ที่ต่างกันมากครับ ยังไงก่อนซื้อเช็ค Specs Graphic Card ด้วยว่าเป็นรุ่นใดครับ ส่วน MacBook ก็เป็น Intel GMA 650, Intel GMA X3100 On Board แน่นอนคงสู่ Graphic Card ของ PBG4 ไม่ได้แน่ๆ ครับ คงต้องดูที่ตัวงานของเราอีกทีว่า เราทำระดับใด?

^^

Comment

เหอๆๆ อืม

Comment

ขอบคุนคับ รู้อะไรมากขึ้นจิงๆๆ

Comment

eiei thank you too jaa ^^

Comment

ผม งง อะครับ สรุป graphic I book G4 ดีกว่าmacbookรุ่นใหม่เหรองับ

Comment

Ibook G4 เป็นไลน์เดียวกับ Macbook ครับ

แต่ Powerbook G4 เป็นไลน์เดียวกับ Macbook Pro

Comment

PowerBook G4 ยังใช้งานออกแบบได้อย่างสบายๆ ทั้งฟ้อนต์แบบเก่าและยูนิโค้ต ปัจจุบันราคาน่าซื้อมาก
                    MacBook Pro ได้ความเร็วและยังสามารถลงระบบ Windows ได้
                    หากแต่งานกราฟฟิคยังคงต้องใช้ฟ้อนต์แบบยูนิโค้ตเท่านั้นถึงจะสมบูรณ์ แต่ราคาก็แพงเอาการอยู่นะ

Comment

อยากถาม คนที่รู้เรื่องหน่อยครับ
                      Power book G4 นี่สามารถลง Leopard ได้หรือไม่
                      หรือว่า ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ก่อน Macbook ทั้งหมด ไม่สามารถลง windows ได้ใช่ไหมครับ
                      เพราะไม่รองรับไม่เหมือน Macbook

ผมชอบ Macbook ตรงที่ มันเล่นกับ windows ไม่ค่อยมีปัญหา ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะครับ เพราะไม่เคยใช้ Mac เลยให้ตายซิ แต่กำลังจะซื้อ

ส่วนใหญ่ ใช้ทำ web รับส่ง email และ พิมพ์งานเป็นหลัก

ถ้าจะให้เลือก ผมควรจะเลือก ซื้อ Powerbook G4 มือสอง
                      หรือเลือก Macbook ดี เอาให้เหมาะกับการใช้งานของตัวผมเอง

จากที่ได้ตามอ่านจากหลายๆกระทู้ ก็ยังไม่ชัวร์เรื่องข้อมูลเท่าไหร่ครับ เพราะไม่เคยได้ลองใช้ OS ของ Mac เลย จึงยังไม่กล้าตัดสินใจเท่าไหร่ ครับ เน้นนะครับ ไม่รู้จะเข้าใจที่ผมอธิบายกันหรือเปล่า
                      สรุปง่ายๆ คือไม่แน่ใจเรื่องระบบปฏิบัติการนะครับ เพราะเราทำงานส่วนใหญ่ บน windows เช่น MS OFFICE มาโดยตลอด ถ้า PowerbookG4 ไม่รองรับ windows แต่สามารถใช้ โปรแกรมตัวอื่นทดแทน ผมก็โอเคครับ แต่คนที่เคยรับไฟล์งานจากผมจะรับงานที่ผมส่งไปได้ไหมอันนี้สำคัญเลยครับ ผมยอมซื้อPowerbookG4เลย แต่ในทางกลับกัน ถ้าผมไม่สามารถทำงานบน PowerbookG4 ได้ตาม Loop งานปกติที่เคยทำ ผมก็จะหันไปซื้อ Macbook แทนครับ อย่าเพิ่งรำคาญที่ผมอธิบายมายืดยาวนะครับ ตอนนี้ใจมันอยู่กับ MAC ไปแล้ว ไม่รู้ไปหลงรักมันตอนไหน ^^
                      รบกวนทุกท่านที่เคยตกอยู่ในสถานการณ์ เดียวกับผม ช่วยชี้แนะด้วยครับ ท่านผู้เยี่ยมยุทธ ทั้งหลาย
                      พลังจงสถิตแก่ทุกท่านที่ตอบ _/\_

Comment

ตอบคุณ Senaarcde ครับ ถ้าคุณใช้ MS Office แล้วต้องส่งงานไปให้เครื่องอื่นที่ใช้ windows คุณก็ควรใช้ Macbook ครับ เพราะถึงแม้ใน Mac จะมี MS Office แต่ก็เป็นคนละ OS เรื่องฟอนท์ เรื่องการตัดคำไม่เหมือนกันครับ แต่ถ้าคุณใช้โปรแกรมพวก Office แล้วจบงานด้วยการ export file เป็น pdf หรืออย่างอื่นก็ใช้ Powerbook G4 ครับ แต่อีกไม่กี่วัน Macbook จะออกรุ่นใหม่มาแล้วนะครับอาจจะดีกว่าเดิมอีกนะครับ

Comment

Power book G4 นี่สามารถลง Leopard ได้หรือไม่
                          ได้ครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ก่อน Macbook ทั้งหมด ไม่สามารถลง windows ได้ใช่ไหมครับ
                          เพราะไม่รองรับไม่เหมือน Macbook
                          powerpc ก็ลงได้ "แต่" ลงผ่าน virtual pc เป็นแบบจำลอง จะช้ามาก แต่สำหรับ macbook (intel เป็นต้นมา) จะลงแบบ native ได้ พูดง่ายๆคือ ลงไปแล้วใช้งานได้เป็น pc ธรรมดาเครื่องนึงได้เลย

Comment

ขอบคุณ ทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
                            ขอดันอีกรอบนะครับ
                            ผมอยากให้เข้ามาตอบหลายๆท่านครับ เพราะผมเชื่อว่ายังมีคนที่หลงรัก Mac แบบผม และยังตัดสินใจซื้อลำบาก แบบผม อยู่พอสมควร เข้ามาแสดงความคิดเห็นหรือข้อแนะนำเยอะๆนะครับ ประชกร MAC จะได้มีเพิ่มมากขึ้น และสำหรับคนที่มีความคิดแบบผม จะได้นำกระทู้นี้ไปเป็น Reference ให้กับตัวเองได้ครับ
                            ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

ตอนนี้ลำบากอย่างเดียวครับ ยังไม่ได้บัตรเลยยังไม่ได้ซื้อครับ

Comment

Working...
                              X