Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายเรื่องของบัสแรมโดยละเอียดหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายเรื่องของบัสแรมโดยละเอียดหน่อยคับ

เอาหละคับที่ผมเข้าใจอยู่ก้อคือ
    รุ่นใหม่ๆนี่ต้องใช้ DDR2
    บัสเราจะใช้เท่าไหร่ก้อได้ตั้งแต่ 533ขึ้นไปสำหรับ DDR2
    แล้วบัสช่วยเราในเรื่องอะไรบ้าง
    ช่วยเรื่องความเร็วรึเปล่าอยากทราบรายละเอียดหน่อยคับ

บัส เหมือนช่องทางในการส่งข้อมูลครับ ยิ่งสูงยิ่งดีครับ

Comment

เพิ่มนิดครับ แรงบัสแรม ไม่ว่าท่านจะใช้แรมที่บัสสูงแค่ใหน ระบบจะทำงานที่ เท่ากับตัวทต่ำที่สุดของอุปกรณ์ที่มีในเครื่องนะครับ
      เช่น ATHORN 64 3200+ ท่านเอาแรมบัส 800 มาไส่มันก็วิ่ง ได้ แค่ 667 ครับ

Comment

บัสแรงก็เหมือนทางส่งข้อมูลเปรียบเหมือนถนนว่าดีหรือขุขะไงครับ
        DDR2ถ้าไม่ลงทุนจริงDDR1ดีกว่าตรงไหน
        ต้องลงทุนชื้อบัสสูงครับและต้องจำไว้ว่า
        ค่า CL.ต้องต่ำๆๆๆๆและต่ำๆๆๆๆครับบ

Comment

Originally posted by teraphan View Post
          บัสแรงก็เหมือนทางส่งข้อมูลเปรียบเหมือนถนนว่าดีหรือขุขะไงครับ
          DDR2ถ้าไม่ลงทุนจริงDDR1ดีกว่าตรงไหน
          ต้องลงทุนชื้อบัสสูงครับและต้องจำไว้ว่า
          ค่า CL.ต้องต่ำๆๆๆๆและต่ำๆๆๆๆครับบ
          แล้วค่า CL ของแรมคืออะไรครับ

Comment

คือค่าในการทำงานอะครับ ผมแสดงจะเห็นได้เลยว่า DDR1 ค่าCLอยู่ที่2ครับ
            แต่DDR2รุ่นแรกCLตั้ง3-4นะครับ
            CL คือค่าน่วยสัญญาณต่างๆอะครับCLคล็อกได้กับแรมที่ไม่ไช้VVนะครับต้องมีระดับหน่อย

Comment

CL คือ รอบเวลาในการรับส่งข้อมูล

ยิ่งน้อยยิ่งดี (สั่งน้อยรอบ)

Comment

ไอที่มันเขียน 5-5-5-15 อะไรนี่ใช่ป่ะผมเหนมันก้อมีแต่ 5-5-5-15อ่ะ

Comment

Originally posted by romeo View Post
                  ไอที่มันเขียน 5-5-5-15 อะไรนี่ใช่ป่ะผมเหนมันก้อมีแต่ 5-5-5-15อ่ะ
                  เลขตัวแรกสำคัญที่สุดครับ

Comment

แล้วสำคัญงัยหรอครับ ดูยังงัยมั่งครับเนี่ย

Comment

Originally posted by teraphan View Post
                      คือค่าในการทำงานอะครับ ผมแสดงจะเห็นได้เลยว่า DDR1 ค่าCLอยู่ที่2ครับ
                      CL คือค่าน่วยสัญญาณต่างๆอะครับCLคล็อกได้กับแรมที่ไม่ไช้VVนะครับต้องมีระดับหน่อย
                      วู้....ตอบมีสาระก็เป็นแฮะ

จะบอกให้นะครับ แรมvalueก็กดclได้นะทำเป็นเล่นไป winbond utt แรมบ้านๆกดลงได้ถึง 1.5-2-2-0 เลยนะครับ ไม่ได้มีแต่Mushkinเทพของคุณตัวเดียวที่ทำได้นะครับ

แล้วก็DDR2รุ่นแรกๆมัน CL5 ครับคุณ ไม่ใช่CL3-4 ถ้าเป็นDDR2 CL3ถือว่าต่ำแล้วครับ หรือว่าMushkinเทพของคุณทำได้ต่ำกว่านี้???

ผมความรู้น้อยนะ รู้แค่ cas latency มันเป็นค่าการหน่วงเวลาของแรม เพราะฉะนั้นclต่ำ หน่วงเวลาน้อย มันก็จะเร็วกว่าclสูง ผมรู้ไม่เยอะเท่าเทพคนดังอย่างคุณ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ

Comment

รู้สึกว่าจะเป็นพวกทุนนิยมนะคับ สังเกตุจากการตอบเน้นไปทางด้านใช้ของแพง
                        "DDR2ถ้าไม่ลงทุนจริงDDR1ดีกว่าตรงไหน" งงคับ

Comment

ระวังนะครับ คนนี้มีคดีอยูเชื่อมากไม่ได้่

Comment

Originally posted by magna View Post
                            รู้สึกว่าจะเป็นพวกทุนนิยมนะคับ สังเกตุจากการตอบเน้นไปทางด้านใช้ของแพง
                            "DDR2ถ้าไม่ลงทุนจริงDDR1ดีกว่าตรงไหน" งงคับ
                            ผมว่าเค้าจาโพสว่างี้มั้ง

" บัสแรงก็เหมือนทางส่งข้อมูลเปรียบเหมือนถนนว่าดีหรือขุขะไงครับ
                            DDR2ถ้าไม่ลงทุนจริงDDR1ดีกว่า.............
                            ตรงไหนต้องลงทุนชื้อบัสสูงครับและต้องจำไว้ว่า
                            ค่า CL.ต้องต่ำๆๆๆๆและต่ำๆๆๆๆครับบ "

เท่าที่เข้าใจน้ะครับ

Comment

หรือว่าจาเป็น DDR2ถ้าไม่ลงทุนจริงดีกว่าDDRตรงไหน รึป่าวคับ

Comment

Working...
                              X