overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default มือใหม่ลงน้ำครั้งแรก ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ลงน้ำครั่งแรกครับ เรื่องทางน้ำ รู้แค่ เข้ากับออก ก็เลยลองทำดู
    ได้มาประมาณนี้ อปุกรณ์ ก็บ้านๆมือ2มั้ง ใหม่ก็จีนแดง มีตรงไหนที่ต้องปรับปรุงมั้งครับ
    ปั๊มใช้ sc600

ออกปั้มเข้า 2ตอน > cpu > 1ตอน > gpu > เข้าถังพัก

OverclockZone Member Moopingkrup's Avatar

น้ำร้อนจาก GPU ลงถังพักอย่าลืมปล่อยช่องลมหายใจให้ถังนะครับ สวยครับสวย

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ

ดูจากภาพปั๊มถ้าจะทำงานหนักนะ ทำไมไม่ต่อปั๊มกับถังเข้าด้วยกันละครับ เพิ่มแรงดันน้ำและลดระยะทางได้ระดับหนึ่งเลย ถัง>>ปั๊ม>>gpu>>หม้อ1ตอน>>cpu>>หม้อ 2 ตอน แค่สลับด้านปั๊มและถัง

ดันแบบนี้หรอเปล่า ผมนึกว่า ถ้าดันจาก GPU ไปจะเจอมุมหักองศาเยอะกว่า ก็เลยเลือกดันจากบนลงล่างครับ อย่างให้รูป ดันแรกก็เจอ 90องศาก็เลยคิดว่า ลดแรงดันเลยครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยตอบให้หน่อยครับ
    - ปั๊ม SC600 (ยอดฮิตคนจน) ตั้งท่าไหนทำงานได้มีประสิทธิภาพที่สุด ระหว่าง นอนแบบของผม กับ ตั้งแบบในรูป
    - ถ้าจะว่างในแบบเดิมต้องยกปั๊มขึ้นไปให้ได้สูงที่สุด ผมเพิ่มแรงดันน้ำ ( ยิ่งระยะ***งระหว่างปั๊มกับ2ตอนมาก ทำให้แรงดันน้ำน้อยลงใช้ไหมครับ )

ปล. ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ชี้แนะคำ

ครับลักษณะคล้ายๆลูปนี้ เพราะดูจากสภาพเคส aerocool xpredator มันสูงอยู่นะ แล้วเล่นดันน้ำขึ้นสูงปั๊มทำงานหนักมาก น่าจะเป็นขึ้นเป็นขั้น บันไดไปดีกว่า คือทำยังไงก็ ลดระยะทางเดินน้ำ มันจะไหลแรงขึ้น ส่วนภาพที่ให้ดูนะครับไม่ค่อยมีผลเพราะดู มีแค่ 90 องศา ตัว 2 ตัว และเค้าเล่นลูปสั้น

ขอบคุณ คุณ Tiamat2522 มากคับสำหรับคำแนะนำดี เดียวลองปรับ แล้วจะเอามาโชว์ ให้ดูครับ
    - ถ้าปั๊มอยู่สูงกว่า ถังพัก แล้วเอาสายยางดูดเข้าจากหัวถังพัก ปั๊มจะสามารถดูดได้ไหมครับ
    * ประมาณว่าจะว่างลูปเดิมเพียงแต่จะเอาปั๊มขึ้นไปว่างช่อง CD ข้างบน เอาไปจ่ออัด 2 ตอนใกล้ แต่ปั๊มจะต้องดูดน้ำจากถังพักที่ต่ำกว่า

ไม่ดีครับปั้มไม่ควรอยู่สูงกว่าถัง ปั้มดูดน้ำแล้วดันออกอยู่สูงกว่าจะดูดยังไง เอาแบบเดิมก็ได้ครับแค่เปลี่ยนจุดจากหม้อน้ำ2ตอนเป็น เข้า GPU เลย แล้วเอาหม้อน้ำ 2 ตอนมาลงถังพักแค่นี้ครับ แล้วจัดการตัดสายที่ห้อยย้อยให้มันพอดีก็ช่วยเบาแรงได้เยอะแล้ว

OverclockZone Member Moopingkrup's Avatar

Quote Originally Posted by Tiamat2522 View Post
    ไม่ดีครับปั้มไม่ควรอยู่สูงกว่าถัง ปั้มดูดน้ำแล้วดันออกอยู่สูงกว่าจะดูดยังไง เอาแบบเดิมก็ได้ครับแค่เปลี่ยนจุดจากหม้อน้ำ2ตอนเป็น เข้า GPU เลย แล้วเอาหม้อน้ำ 2 ตอนมาลงถังพักแค่นี้ครับ แล้วจัดการตัดสายที่ห้อยย้อยให้มันพอดีก็ช่วยเบาแรงได้เยอะแล้ว
    เห็นด้วยครับ เวลาไล่น้ำจะได้ไม่ต้องตระแครงเคท ของผมไว้ต่ำสุดเลย เรื่องแรงดัน ผมปรับ SC1000 แรงสุด กับเบาสุด ต่างกัน ไม่เกิน 1-2 องศา

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

Quote Originally Posted by Moopingkrup View Post
    เห็นด้วยครับ เวลาไล่น้ำจะได้ไม่ต้องตระแครงเคท ของผมไว้ต่ำสุดเลย เรื่องแรงดัน ผมปรับ SC1000 แรงสุด กับเบาสุด ต่างกัน ไม่เกิน 1-2 องศา

ลูปสวยนะตัวเอง

ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยแนะนำครับ ตอนนี้รอของเพิ่ม เดียวแก้แล้วจะเอามาให้ชม ครับ

Bookmarks

Bookmarks