overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ผมควรจะใช้ Crossfire ดีมั้ยครับ? (มือใหม่ครับ)

OverclockZone Member whiteII's Avatar

Default ผมควรจะใช้ Crossfire ดีมั้ยครับ? (มือใหม่ครับ)

คือผมม่ายค่อยเข้าใจหลักการของการ SLI ซักเท่าไหร่อ่ะครับ

ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆชาว OCZ ว่า

1.Crossfire 2ตัว ดีกว่า 1ตัวยังไงเหรอครับ

2.ผมเคยไปอ่านบทความว่าการ crossfire จะทำให้ประสิธิภาพการ์ดจอต่ำลงจริงหรือปล่าวครับ

3.คือผมกะว่าจะซื้อบอร์ดของ MSI อ่ะครับรุ่น K9A2 CF เคยเหงใน OCZ หลายครั้งละครับ

แต่ม่ายมีตังแหะๆ ผมควรซื้อมั้ยครับ(ผมกะว่าไม่เกินเดือนพฤษภาปีหน้าก็คงได้การ์ดจออีกตัวมาอ่ะครับ)

เอ่อ..วันนี้มีถามแค่นี้อ่ะครับ(วันหลังมาถามต่อ ฮิๆ)

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

1.1ตัวแรงๆดีกว่า ตัดปัญหาได้หลายอย่าง
    2.อันนี้ ไม่แน่ใจครับ
    3.ถึงตอนนั้นมีบอร์ดดีออกแยะแล้วครับ

OverclockZone Member

3.คือผมกะว่าจะซื้อบอร์ดของ MSI อ่ะครับรุ่น K9A2 CF เคยเหงใน OCZ หลายครั้งละครับ

ไม่สนใจDFI 790FX M2Rsหรอครับท่าน

OverclockZone Member peaksf's Avatar

เล่น AMD ผมเชีย DFI นะ

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

เท่าที่ดูผลทดสอบ ถ้าเล่นเกมส์ไม่โหดมาก เกมส์พื้นๆๆทั่วไป แทบไม่ต่าง ฉนั้น เอา1ตัว แรงๆๆไปเลยจะกีกว่า หรือ เอาตัว x2
    2ตัว มันเปลืองไฟ อ่านะ เอามาโหด บิต+เล่นเกมส์ ไม่เวอร์มาก CF คุณพ่อ คุณแม่ ไม่ปลื้ม ประหยัดไฟช่วย ชาติ

OverclockZone Member skyline_Tae's Avatar

ช่าย ครับ ดู ๆๆ อยูเหมือนกัน เอา ตัว เดียว แรงๆๆ ไปเลย ครับ *2 4850 อะไร เนี่ยแหละ ที่เดียวแจ่ม ครับ

OverclockZone Member whiteII's Avatar

อย่างที่ท่าน momotaro2u ได้แนะนำไว้ ผมก็ลองไปดูแล้ว อยากทราบราคาอ่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้บอร์ดของผมจะเอา MSI Asus ไม่ก็ DFI นี่แหละครับ แต่ต้องอยู่ในงบอ่ะครับ

คือม่ายเกิน 4 พันอ่ะครับ แหะๆ...ใครมีบอร์ดดีๆก็บอกหน่อยนะครับ

และก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

DFI 790FX M2RS
    ตอนผมซื้อ5800

แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้ลดหรือยังอ่ะครับ

อ้อลืมอีกอย่าง

คือว่าถ้างบบอร์ดไม่ถึง
    ลองว่าspecในความคิดท่านมาดูครับ

เผื่อตัวไหน ตัดงบลงได้บ้าง
    อิอิ

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

สรุป ม่ายมีตังค์

OverclockZone Member Jamesnuke's Avatar

ถ้าเล่นเกมส์สามมิติ ปรับรายละเอียดสูง ประมาณ ปรับรายละเอียด 1200-1600 ปรับรายยัก 4-8-16x ก็สมควรซื้อ แต่ถ้าเล่นเเค่เเชท ท่องเน็ตหรือเล่นเกมส์ออนไลน์ก็ป่วยการครับ เปลืองเงินโดยไม่ใช่เหตุ อันที่จริงการ์ดประมาณ 3870 หรือ 9600 gt ก็ ok ปกติเฟรมเรตการเล่นเกมส์ถ้าวัดประสิทธิภาพได้สูงกว่า 60 fps ขึ้นไปก็ใช้ได้ไม่กระตุกแล้ว ส่วนการ์ดประเภทรุ่นเทพๆ เช่น 4870 4870x2 280gtx 260 gtx 9800gtx2 เฟรมเรตจะสูงมากเกินความจำเป็นประมาณ 80-200 fps ในความคิดผมการ์ด 4850 4780 9800 gt 8800gt 9600gt น่าเล่นที่สุด คุ้มค่าแก่การลุงทุนเป็นอย่างมาก
    ถ้าจะต่อเป็น SLI หรือ Crossfire ในกรณีใช้การ์ดรุ่นกลางขึ้นไป จะให้ประสิทธิภาพอีกประมาณ 40-90% รุ่นเล็กไม่เเนะนำเพราะให้ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นไม่มาก

ตามที่ท่าน momotaro2u ว่า่มานะครับ

นี่เสปกในจินตนาการผมครับ

MSI K9A2 CF-CF

Phenom อันนี้ดูก่อนครับว่าราคาจะลงรึปล่าวถ้าไม่ลงต่ำก่า 5000 ก็คงต้องใช้ 64x2 5200+ อ่ะครับ

G-Skill 2*1G 8500 นี่มั้งครับจำมะได้อ่าประมาณ 2000-3000 นี่แหละครับ

แล้วก็การ์ดจอนี่ยังไม่ได้คิดครับเพราะเมื่อก่อนเล่นของ G-Force ครับ พอมาเจอบอร์ด MSI ก็เลย

จะเปลี่ยนเป็น ATI ครับ เรื่องของ ATI ผมม่ายค่อยรู้อ่ะครับ

แล้วก็อุปกรณ์ระบายความร้อนม่ายพัดลม ก็ น้ำนี่แหละครับ แต่ผมกะว่าจะเอาน้ำอ่ะครับ

ซื้อทีละนิดจิตแจ่มใสครับ ^^

ส่วนผมจะเอามาทำไรนั้นก่อนอื่นครับ เล่นเกมส์ 70% เขียนโปรแกรม 20 % ท่องเ็น็ต+แชท 10%

ครับผม

OverclockZone Member estrellas's Avatar

MSI K9A2 CF-F มันไม่ค่อยมีขายแล้วนะครับ

ผมว่าท่านไม่ลองว่างบมาแล้วให้ท่านผู้รู้ในเวปนี้ลองเสนอดูนะครับ

อ้อ ม่ายค่อยมีแล้วแหะๆ ฮิๆ ที่จริงที่ผมบอกไปผมม่ายได้จะซื้อเดี๋ยวนี้เลยครับ

เพราะตอนนี้ม่ายค่อยได้ใช้อ่ะไร ส่วนมากจะทำงานที่ครูสั่งครับ เกมส์ก็ม่ายค่อยมีเวลาเล่นเลยครับ

(เลิกทุ่มทูกวัน แหะๆ) คงจะปี หน้า เอ้ยไม่ใช่สิ อีก 2 ปีข้างหน้านู่นแหละครับ

ตอนนี้ก็กำลังหาความรู้เกี่ยวกับ Hardware อยู่ เพราะเมื่อก่อนม่ายค่อยสนใจอ่ะครับ

ชอบซื้อคอมแบบซื้อยกชุด+ผ่อนนาน กว่าจะถึงปี 53 ตอนนั้นเอาไว้ผมมาบอกสเปกอีก

ทีครับ แหะๆ ขอบคุณท่าน momotaro2u ที่คอยตอบกระทู้ของผม และก็ท่านอื่นๆด้วยนะครับ

Bookmarks

Bookmarks