Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P5Q Pro กับ ASUS P5Q Deluxe ต่างกันอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS P5Q Pro กับ ASUS P5Q Deluxe ต่างกันอย่างไรครับ

ขอสอบถาม กำลัง สองจิตสองใจ ระหว่าง Pro กับ Deluxe ครับ ราคาต่างกันเกือบสองพัน ทั้งที่เป็น P45 ทั้งคู่

จุดดีและจุดเด่นของสองตัวนี้ต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

เป็นผมเลือก P5Q - Pro เลยครับ ถูกกว่าแถมฟังก์ชั่นเพียบจนใช้ไม่หมดครับ

Comment

Deluxe สวยก่า แพงก่า

รอ่ทานต่อไป ให้ข้อมูลเพิ่มเติม

Comment

อืมงั้น 2 ตัวนี้ ตัวไหน Over Clock ได้ดีกว่า กัน ครับ
        Function อะไรที่ ช่วยให้การ Over Clock ของสองตัวนี้แตกต่างกัน

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น เนื่องจากผมจัด Spec ไว้หมดแล้ว เหลือ Main Board เนี่ย และที่ยัง สองจิต สองใจ ครับ

Comment

Overclock แบบโหดๆ เพิ่มไฟ ระบายความร้อนด้วยน้ำ ก็เอา Deluxe ไปครับ ภาคจ่ายไฟ 16 เฟส แน่นกว่า แต่ถ้า Overclock พอหอมปากหอมคอ ตัว Pro ภาคจ่ายไฟ 8 เฟส ก้ได้สบายๆครับ

ต่างกันที่ slot Pcie16x Deluxe มี 3 slot แต่ถ้าใช้ VGA card ATI รุ่นใหญ่ๆ (กิน 2 slot)ก็ CF ใช้จิงแค่ 2 การ์ดเหมือนกัน เว้นแต่จะวางแผนให้สลับซับซ้อน Card รุ่นใหญี่(กิน2slot) ตัวบน CFX ด้วย Card รุ่นเล็กกว่า (กิน1slot) 2 ตัวข้างล่าง หรือใช้การ์ดรุ่นใหญ่ทั้งหมด CFX แล้วระบายความร้อนด้วยน้ำ ใช้บล๊อกที่แบนๆ หันออกด้านข้าง ลากสายยางหลบกันไปหลบกันมา -0-

นอกนั้นก็ต่างกันที่ option ที่ ASUS ให้ไว้ (sound / GB lan ..etc ) พิจารณาตามที่วางแผนจะใช้งานครับ

Comment

อ่าวนึกว่าต่างกันที่บัสแรม สะอีก

Comment

ไฟ 8 เฟส กับ 16 เฟส สำหรับ ขาโหดโอเวอร์คลอกโดยเฉพาะ
              PCIe 2 สลอต กับ 3 สลอต
              SINGLE LAN กับ Dual Gigabit LAN ครับ สะดวกทำเป็น Network Gateway ได้เลย

ใช้งานปกติ ก็ P5Q Pro เหลือเฟือ ดีรอบด้านเพียงพอแล้ว
              ถ้าเน้นคล็อกมาก ๆ เล่นน้ำ ก็ P5Q Deluxe จะเหมาะกว่าครับ

Comment

ถ้างบเยอะ Deluxe ก็น่าสนนะ

Comment

Working...
                X