Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด P5Q DELUXE อยากใส่ SSD ไม่รู้ว่าใส่ได้รึป่าว ขอถามผู้รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด P5Q DELUXE อยากใส่ SSD ไม่รู้ว่าใส่ได้รึป่าว ขอถามผู้รู้

ถ้าได้แนะนำ รุ่น ยี่ห้อ ขนาดสัก 120 พอล่ะคับ พอดีกลัวซื้อมาแล้วใช้กับบอร์ดไม่ได้ เพราะบอร์ดผมมันเก่าล่ะ เอิ้กๆๆ

มีพอร์ท SATA2 หรือ SATA3 ก็ใส่ได้แหละครับ

Plextor M6S 128GB ราคา 3,2xx บาท

Comment

ใส่ได้ครับ ถ้าเอาเสียบพอต SATA2 มันก็จะอ่านที่ความเร็ว SATA2 แต่ความรู้สึกใช้งานปรกติทั่วไป SSD SATA2 กับSATA3 แทบไม่ต่างกัน

Comment

ขอบคุณมากๆน่ะคับ ^ ^ หายข้องใจสักที

Comment

VIA KM800 ผมยังจับใส่ ssd เลยครับ

Comment

Originally posted by jayjay17 View Post
            ใส่ได้ครับ ถ้าเอาเสียบพอต SATA2 มันก็จะอ่านที่ความเร็ว SATA2 แต่ความรู้สึกใช้งานปรกติทั่วไป SSD SATA2 กับSATA3 แทบไม่ต่างกัน
            ..........
            ..........
            ต่างครับ เวลาถ่ายโอนวีดีโอ....มันรู้สึกนะครับ

Comment

ครึ่งต่อครึ่งนะ ความเร็วที่หายไป

Comment

Originally posted by smit2534 View Post
                ..........
                ..........
                ต่างครับ เวลาถ่ายโอนวีดีโอ....มันรู้สึกนะครับ
                มายืนยันอีกเสียงครับมีผลจริงๆ แต่!!! มีแต่ มันต้องวัดที่โอนจาก SSD>SSD ครับ แต่ถ้า SSD > HDD หรือ HDD > SSD ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไร เว้นว่า HDD ที่โอนไปโอนมานั้นทำ RAID 0 ครับ มีผลชัดเจน sata 2 กับ 3

ถ้าแค่เปิดโปรแกรม บูทวินโด้ ไม่รู้สึกครับ

Comment

ใส่ได้อยู่แล้ว ต่อให้ SATA 150 ในบอร์ดชิพ Intel 865G/865PE/875P/915G/915P/925X/925XE ตั้งแต่สมัย 478 หรือ 775 แรกๆ ก็คงใส่ได้ หรือพวกชิพ VIA ทั้ง PT800/PT890/P4M800/P4M900/KT880/K8T800/K8T890 หรือชิพ NVIDIA ตั้งแต่ nforce 2/nforce 3/nforce 4 หรือ ATI Radeon Xpress 200/9100 IGP ที่ว่ามาทั้งหมดนี้ก็น่าจะใส่ได้ทั้งหมดเช่นกันครับ (คือมีพอร์ต SATA ต่อให้ Socket A หรือ 478 ก็ยัด SSD ได้หมด แต่ประสิทธิภาพที่ได้ออกมาอาจจะไม่คุ้มค่า SSD ครับ)

Comment

Working...
                  X