Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง จะลงระบบน้ำปิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง จะลงระบบน้ำปิดครับ

ตอนนี้ ผมใช้เคส cm690 III และใช้
    Coolermaster Hyper 212 EVO รู้สึกว่าร้อน ห้องพัดลมครับ ไม่มีแอร์

เลยอยาก มาเล่นระบบน้ำปิดดูบ้าง
    คำถามครับ ถ้าผมใช้ ตัวนี้ Corsair H100i อุณหภูมิ จะลดลงกี่ % ครับ

และ อีกตัวที่เล็ง ๆ ไว้ The Kraken X61 หรือ The Kraken X60
    อันนี้ไม่แน่ใจ ว่าจะใส่ในแคชได้หรือไม่ (วานผู้รู้บอกด้วยครับ) อุณหภูมิจะลดลงกี่ % ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ จากทุกท่านครับ.

น้ำปิดไม่ได้เย็นไปกว่าลมเท่าไหร่ครับ แต่ระบบน้ำอุณหภูมิมันจะคงที่กว่า ถ้า oc มันจะนิ่งมาก ยิ่งไม่ใช่ห้องแอร์ เผลอๆ ชุดลมเย็นกว่าอีกครับ
    คนเล่นชุดน้ำก็อยากกลับไปเล่นลม คนเล่นลมก็อยากไปเล่นน้ำ

Comment

เคยมีคนบ่นว่าไม่ต่างกันเลย จะ oc ไม่ oc ลมดีกว่าอีกเสียงเงียบกว่า พัดลมสามตอนเสียงยังกะโรงสี555+

อีกอย่างระบบน้ำปิดจะมีน้ำยาหล่อเย็นใช้ไปนานๆมันนะมีแก๊สดันสายรั่ว รั่วมาหลายคนและท่าเปลี่ยนใจยังทัน

Comment

Idle พอกันนะจะน้ำหรือลม น้ำอาจจะต่ำกว่านิดหน่อย แต่ที่ Full load อันนี้น้ำเย็นกว่าแน่นอนถึงไม่เย็นกว่าอุณหภูมิก็คงที่กว่า
        690III ใส่ 240mm. ได้นะแต่ 280mm. นี่อาจจะไม่ได้อันนี้ไม่แน่ใจตรวจสอบสเปคหม้อน้ำก่อนนะครับ
        ...............
        ถ้าเสียเงินเพราะว่า "รู้สึก" ว่ามันร้อนอันนี้ผมไม่ค่อยแนะนำนะเพราะท่านอาจผิดหวัง แต่ถ้าซื้อมาเพื่อความสวยงามอันนี้ก็อีกเรื่องนึง

Comment

Comment

ขอบคุณ ทุกท่านมากๆ ครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมาก เรื่องของเรื่อง ก็คงอยากสวย อยากหล่อ แหละครับ
            แต่เห็น บอกว่า

อีกอย่างระบบน้ำปิดจะมีน้ำยาหล่อเย็นใช้ไปนานๆมันนะมีแก๊สดันสายรั่ว รั่วมาหลายคนและท่าเปลี่ยนใจยังทัน คิดว่าระบบน้ำปิดนี่ อากาศ เมืองไทย จะใช้ได้นานสักเท่าไรครับ กี่เดือน กี่ ปี หรือว่า แก๊ส มักรั่วก่อนหมดประกันหรือเปล่าครับ ?????

ไม่อยากเปลี่ยนเลยครับ
            มิหน่า ห้องชื้อขาย ปล่อยกันอื้อเลย 555 +++

Comment

จะรั่วก่อนหรือหลัง น้ำหยดลงใส่การ์ดจอใส่บอร์ดพัง ไม่คุ้มอยู่ดีหละ

Comment

ดูจาก อุณหภูมิก็ไม่ร้อนน่ะ

Comment

หาข้อมููลก่อนนะครับ ฟังความเห็นของหลายท่านได้ประโยชน์ และความรู้ดี
                  แอบ เสียดาย เพิ่งรู้ว่ามีห้องนี้ ตอนซื้อคอมมาแล้ว

Comment

ผมใช่อยู่ครับระบบปิดเย็นดีครับ ผมใช่ไม่มีปัญหาครับ

Comment

เรื่องน้ำรั่วน้ำแตกเนี่ยมันเป็นไปได้ครับแต่น้อยมากถ้าเทียบกับชุดน้ำระบบเปิด ที่เห็นปล่อยๆกันเยอะที่ห้องซื้อขายนั่นมีหลายสาเหตุนะครับ 1.ขยับไปเล่นระบบเปิด 2.กลับซิ้งก์ลม 3.ฯลฯ ดังนั้นถ้าท่านคิดจะเล่นอย่ากังวลเกินเหตุครับ อีกอย่างที่อยากจะบอกคือ ไอ้น้ำที่อยู่ในชุดน้ำปิดพวกนี้ส่วนใหญ่เป็นเคมีผสมนำไฟฟ้าต่ำครับ โอกาสที่น้ำจะรั่วหยดลงอุปกรณ์อื่นแล้วพังมีน้อยมากครับ

Comment

Working...
                      X