overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41
    OverclockZone Member FASTSMART's Avatar

Default พ่อค้าแม่ค้าทำอย่างไรกับลูกค้าที่จองแล้วไม่รับผิดชอบ

พ่อค้าแม่ค้าทำอย่างไรกับลูกค้าที่จองแล้วไม่รับผิดชอบ user จองของไว้แล้วนัดเวลาโอนเงินส่งของให้ที่อยุ่มาพร้อม พอถึงเวลาจริงแพคของรอส่ง แต่ลูกค้ากับเงียบไปลูกค้าจองตามคิวนัดส่งแล้วเงียบทำไงกันดีแพคของรอส่งแล้ว

OverclockZone Member medkwang's Avatar

เจอมาประปรา ก็ยกให้คนถัดไปที่มาต่อคิว เปลี่ยนชื่อคนรับของ
    กับอีกพวกจองแล้ว ไปเจอคนอื่นขายถูกกว่า ก็ย่อมไปเอาของถูกกว่า ก็ไม่ได้ว่าไรมาก

ที่เจอคือนัดส่งแล้วไม่แจ้งอะไรมากว่า เช่น นัดวันนี้ ก็เงียบๆ ไม่รู้จะมาเมื่อไร บอกเองว่าขอบ่าย บ่ายเท่าไรไม่รุ้ คนอื่น ก็ไม่ได้ว่างไปไหนสักที เคยนัดไว้ 11 โมง เช้ามาก็เงียบๆ รอดูว่าจะให้ไปเจอกันที่ไหน บ่ายมาก็เงียบ ก็ยกให้คนถัดไปแทน แค่เสียเวลารอ แทรที่จะให้ไปทำอย่างอื่นหมด

บางท่านก็บ่นๆ ลงเวบ อย่างบอร์ดต้องถอดมาเก็บ รื้อเครื่อง หรือบางทีขายจะไปเอาตัวใหม่มา พอไม่ได้ขาย ของก็มาเก้อ

คนซื้อบางคนก็เอาจริง แต่วันนัดส่งไม่โอน เงินไม่พร้อม พร้อมอีกสองสามวัน สี่ห้าวันก็มี ก็รอได้

OverclockZone Member pLayGirL.'s Avatar

ทำใจครับ เดี๋ยวก็ชินเอง

OverclockZone Member FASTSMART's Avatar

Quote Originally Posted by medkwang View Post
    เจอมาประปรา ก็ยกให้คนถัดไปที่มาต่อคิว เปลี่ยนชื่อคนรับของ
    กับอีกพวกจองแล้ว ไปเจอคนอื่นขายถูกกว่า ก็ย่อมไปเอาของถูกกว่า ก็ไม่ได้ว่าไรมาก

ที่เจอคือนัดส่งแล้วไม่แจ้งอะไรมากว่า เช่น นัดวันนี้ ก็เงียบๆ ไม่รู้จะมาเมื่อไร บอกเองว่าขอบ่าย บ่ายเท่าไรไม่รุ้ คนอื่น ก็ไม่ได้ว่างไปไหนสักที เคยนัดไว้ 11 โมง เช้ามาก็เงียบๆ รอดูว่าจะให้ไปเจอกันที่ไหน บ่ายมาก็เงียบ ก็ยกให้คนถัดไปแทน แค่เสียเวลารอ แทรที่จะให้ไปทำอย่างอื่นหมด

บางท่านก็บ่นๆ ลงเวบ อย่างบอร์ดต้องถอดมาเก็บ รื้อเครื่อง หรือบางทีขายจะไปเอาตัวใหม่มา พอไม่ได้ขาย ของก็มาเก้อ

คนซื้อบางคนก็เอาจริง แต่วันนัดส่งไม่โอน เงินไม่พร้อม พร้อมอีกสองสามวัน สี่ห้าวันก็มี ก็รอได้
    คนซื้อคอนเฟิมแล้วเงียบหายบอกว่ารอรถ ไฟดับ ออกไปโอนไม่ได้ ประมานนี้ ครับแล้วลูกค้าไปโพสหน้าจะทู้ว่าจะโอนเงินลูกค้าท่านอื่นก็เงียบไป

OverclockZone Member medkwang's Avatar

Quote Originally Posted by FASTSMART View Post
    คนซื้อคอนเฟิมแล้วเงียบหายบอกว่ารอรถ ไฟดับ ออกไปโอนไม่ได้ ประมานนี้ ครับแล้วลูกค้าไปโพสหน้าจะทู้ว่าจะโอนเงินลูกค้าท่านอื่นก็เงียบไป
    เจอบ้างครับ บอกโอนวันนี้เอาแน่นอน บ่ายๆ ปณ ใกล่ปิดมาบอกว่าเอาเงินไปซ่อมรถ ญาติป่วย ลูกเล็ก ก็ปล่อยผ่านครับ รู้อยู่บางคนโกหก ของผมโทรไม่ก็ PM

donxzero's Avatar
    TG.COMPUTER เพชรเกษม91 อ้อมน้อย 0825877128

เจอประจำคับ คนพวกนี้ผมเจอมาหลายแบบ จอง แล้วเงียบ ต่อ่ราคา พอลดให้ตามที่ต่อก็ไม่เอาขอคิดดูก่อน นัดรับของ พอไปรอตรงจุดนัดพบติดต่อไม่ได้หายเงียบไปเลย บางทีไปครึ่งทางโทรมายกเลิก ซะงั้น เดวนี้ขายของเน้นรับที่ร้านกับEMs ท่าจองต้องโอนเงินมาก่อนท่าไม่อย่างนั้นถือว่าไม่จองคับ ส่วนมากที่ผมเจอพวกจองปากเปล่า /รอเงินเดือนออกส่วนมากไม่เอาหรอกคับ คนที่เขาอยากได้จริงๆ บางทีโอนมาก่อนเลยแล้วโทรมากก้มี เหรอบางทีคุยกันซักพักไม่ถึง ชม. โอนมาให้เเล้วคับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

กำหนดเวลาจองไปเลย ถ้าไม่โอนภายในเวลานี้ๆ ก็คือหลุดคิว

ส่วนใหญ่ผมให้ภายใน 24 ชม หรือถ้าไม่รีบขายหรือขายยาก ก็ให้คิวเค้าใว้ก่อน ขายพลางๆ ถ้าคิวต่อมาสะดวกโอนมากกว่าผมก็จะ PM ไปถามว่าขอคิวใด้ใหม อะไรงี้

ถ้ายังไม่มีเงินโอนเข้ามาก็ไม่ต้องแพ๊คอะไรทั้งนั้น แค่เตรียมของกับกล่องใว้ เงินเข้าปุ๊บแพ๊คปั้บแบบนั้นก็ใด้ ขายไม่ออกยังรู้สึกดีกว่าง้อคนอื่นต้อยๆครับ ศักศรีเราก็มี

ถ้าเรื่องที่ผมเป็นฝ่ายผิดก็เคยมี ครั้งนึงที่ผมจองแล้ว โอนแล้ว พ่อค้าก็แพ๊คของรอเลยจะส่งอีกวัน ปรากฏว่าแอะใจเรื่องแรมเลยไปหาข้อมูลซ้ำอีกทีปรากฏว่ามันไส่ไม่ใด้ ก็เลยขอไปยกเลิกพ่อค้า

ขอเงินคืน + จ่ายค่าเสียหาย(แพ๊ค)ให้ 100 นึง เค้าก็ไม่เอาคงเห็นว่าเป็นแค่เศษเงินมั้ง ทั้งที่ผมก็อยากจะให้แทนคำขอโทษ

เข้าใจเหละว่าอารมณ์เสีย แต่ถ้าอีกฝ่ายเค้าพยายามขอโทษแล้วก็เห็นใจบ้างเถอะ

http://www.overclockzone.com/forums/...ล่อง
    อันนี้ล่ะมั้ง รอดูตอนเย็นไม่ก็พรุ่งนี้ครับ

Quote Originally Posted by medkwang View Post
    http://www.overclockzone.com/forums/...ล่อง
    อันนี้ล่ะมั้ง รอดูตอนเย็นไม่ก็พรุ่งนี้ครับ
    ใช่ครับคุยกับผมตลอดจนถึงเวลานัดโอนนัดส่งของ CPu อยู่ในเครื่องด้วยถอดยากติดซิ้ง ถอดเข้าถอดออก นัดเวลาผมทำไมนัด โอน 8 โมง บอกไม่เกิน 9.30 พอเกินโทรไปถามบอกไม่เกินเที่ยง แกะของแพคแล้วแพคอีก ใส่กับบลอดอีก เสียเวลา

OverclockZone Member Song2019's Avatar

แรกๆก้อาจมีเสียเวลาและโอกาส เพราะเวลาคนที่มาต่อจะเกิดการงอนและเสียโอกาสในการขาย
    ตอนหลังๆมาผมใช้วิธีบอกว่า จองได้นะครับ แต่ถ้ามีคนโอนมาเอาเลยผมก็ให้สิทธิ์คนนั้นนะ
    ให้คุยตกลงตั้งแต่ตอนนั้นเลย ยกเว้นเขาบอกว่าจะโอนภายในตอนไหน เราก็จะรอก่อน
    แต่ยังไม่ขึ้นป้ายว่าจองแล้วนะ จนกว่าคนที่สนใจคนต่อไปมาสอบถามเราก็จะแจ้ง ก่อนว่ามีคนติดต่อมาจองแต่ยังไม่ได้โอน
    ท่านพร้อมจะรับไหม ถ้าพร้อมแล้วเดี๋ยวผมโทรสอบถามคนที่1ก่อนว่าสรุปจะเอาไหม จะได้ให้คิวต่อไปอีกที
    วิธีนี้คนที่จองจะได้กระตือรือร้นหน่อย เพราะผมเคยมีแล้วด้วยความใจเย็น ปล่อยให้จองร่วมอาทิตย์
    เรื่องๆของเรื่องจะซื้อ 2รายการ แต่อีกรายการของยังไม่เข้า ผมก้เลยปล่อยๆ เพราะบางทีก็ขายชิ้นอื่นๆอยู่

OverclockZone Member msusell's Avatar

ขอลด ก็ลดให้ตกลงราคาเรียบร้อย
    พอถึงเวลานัดส่งของหายเงียบไร้การติดต่อ
    ทำได้อย่างเดียวคือทำใจแล้วลงขายใหม่

OverclockZone Member kyo2009's Avatar
    ปตท.ผานกเค้า ภูกระดึง จ.เลย
    Last edited by kyo2009; 14 Aug 2014 at 11:09:35.

update ลูกค้ายังคงยืนยันว่าเอาแน่ๆโอนเงินให้ก่อน 2 ทุ่มรอดูครับ

Quote Originally Posted by FASTSMART View Post
    update ลูกค้ายังคงยืนยันว่าเอาแน่ๆโอนเงินให้ก่อน 2 ทุ่มรอดูครับ
    ดีแล้วนิครับ

OverclockZone Member tun_oa's Avatar

อิอิ ^^ ของผมจองได้ไม่มีปัญหา เพียงแต่ว่าจองลมได้ลม ไม่ตามอารมณ์เสีย ^^

ระบุเวลานัดตายตัวไปเลยครับ เอาเวลาแน่ๆนอนๆ หากเลยเวลาผิดปกติ
    ขายต่อให้คิวอื่นๆไปเลยครับ แต่ถ้าไม่มีคิวอื่น ก็นั่งดันกระทู้รอไป
    ถ้าเจ้าเดิมโทรมาอีกก็ขาย ถ้าเจ้าใหม่มาก่อนก็ขาย โทษเราไม่ได้
    เขาผิดนัดเราเอง ของท่านโดนนัดโอนเงินมาให้แล้วเบี้ยว ของผมหนักกว่า
    นัดคนละครึ่งทางแต่ไม่มาเอา ผมขับรถไปส่งให้ เสียค่าน้ำมัน เสียเวลาสุดๆ
    โดนมาเยอะครับ โดนทั้งซื้อ โดนทั้งขาย ใครไม่ชัวร์ผ่านไปเลยครับ
    เสียเวลาเรา ถ้ามันเรื่องมากโทรมาด่าโน่นนี้นั้น ด่ากลับครับ ใครผิดนัดกันแน่???
    Last edited by Ballkasumi; 25 Jul 2014 at 16:47:06.

ดีแล้วนิครับ
    กลัวจะหาข้ออ้าง

มาจนได้ คราวนี้บอกว่าเพื่อนจะซื้อรอเพื่อนกับจากที่ทำงาน

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ไม่ต้องรอ ข้ามคิวไปเลย ลูกค้าไม่รับผิดชอบเอง

ช่วงนี้เจอบ่อย ขอเลขบัญชีไปเลยทำเนียน พอโอนมาจริงนี่ต้องเช็กคชื่อที่อยู่ละเอียดเลย กลัวโกงABC

เริ่มสนุกเหมือนเด็กเล่นขายของเลยวุ้ย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks