overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member

Exclamation เวลาฟังเพลงในคอมนิยมแบบไหนกันครับ

เวลาฟังเพลงในคอมนิยมแบบไหนกันครับ สอบถามเพราะอยากรู้ครับ

ระหว่าง 1.เปิดลำโพงในคอมเบาๆสัก 15-20% แล้วเร่งลำโพงข้างนอกให้ดังจนพอใจ
    2.เปิดลำโพงในคอมสัก 50ขึ้นไป แล้วเปิดลำโพงข้างนอกให้ดังจนพอใจ
    อน่างไหนดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

แบบ 2 ค่า s/n ดีกว่าครับ

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

แบบ2ครับให้เสียงสัญญาณมันมาเต็มที่ก่อนเปิด100เลยค่อยปรับที่Amp/ลำโพง เอา

OverclockZone Member

อ่อ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member KarnRedsun's Avatar
    Ladphrao Wangthonglang Bangkok

เปิด 100% ในคอม แล้วก็ ปรับเสียงตามใจชอบที่ลำโพง

lekkiki's Avatar

Quote Originally Posted by Sumomo View Post
    แบบ2ครับให้เสียงสัญญาณมันมาเต็มที่ก่อนเปิด100เลยค่อยปรับที่Amp/ลำโพง เอา
    Quote Originally Posted by KarnRedsun View Post
    เปิด 100% ในคอม แล้วก็ ปรับเสียงตามใจชอบที่ลำโพง
    +1 การปรับแบบนี้จะเป็นการสูญเสีย dynamic range ที่น้อยที่สุดครับ ทำให้ได้เสียงคุณภาพดีที่สุด
    Last edited by lekkiki; 25 Jul 2014 at 21:32:02.

OverclockZone Member kitti3's Avatar

แบบที่ 1 ครับ เพราะลำโพงไม่มีรีโมท แต่คอมมีเม้าไร้สายครับ

และที่ชอบแบบ 1 เพราะรู้สึกว่าเสียงมันนวลนิ่มกว่า และเสียงกลางบางจังหวะไม่แตกด้วย ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เปิดลำโพง 70% แล้วที่เหลือไช้ปุ่ม +- เสียงบนคีย์บอร์ดกดเอา

เรื่องสัญญาณดรอปเดริปอะไรไม่สนใจ เพราะฟังไม่ออก

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ตาม"หลักการ" แล้วแบบที่ 2 จะดีกว่า แต่ถ้าความสะดวก และ ระบบ หรือ หู ของเราไม่ได้ละเอียดขนาดนั้น(แยกความแตกต่างไม่ได้)
    การใช้แบบที่ 2 ก็ไม่ผิดหรอกครับใช้ได้เช่นกัน

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

แบบ 1ครับ เพราะไม่มีโวลุ่มให้ปรับ

OverclockZone Member ZZZ999's Avatar

แล้วแบบ 1 กับแบบ 2 ถ้าเปิดให้ฟังในความรู้สึกว่าดังเท่าๆกัน แบบไหนกินไฟกว่าอะครับ หรือเท่ากันครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

น่าจะเป้นแบบที่1 ครับ

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

แบบที่1นี้ได้อะไรเยอะเหมือนกันนะครับ แต่ปิดเพลงแล้วเฟสบุ๊คเด้งทีเสียงดังไป7บ้าน

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

พูดยากอ่ะครับ
    -เป็นเรื่องimpedance matchingของส่วนที่volumeมันคั่นอยู่ด้วย ปรับที่ลำโพง(active speaker)แล้วชอบที่เท่าไร impedanceเยอะน้อยมันก็มีข้อดีข้อเสียของมัน(ขออภัย อ่านนานแล้วลืมไปแล้ว)+มีแนวเสียงของมัน ซึ่งลำโพงแต่ละตัวมันคงไม่ได้เท่ากันหรอกแต่ละคนก็คงมีจุดที่ชอบต่างกัน
    -ปรับในคอม100%ก็ได้ข้อดีที่ลดพวกsoftware proccessลง แต่บางที่ถ้าไปปรับโวลุ่มเยอะ มันก็รำคาญน่ะ อย่างเจอไฟล์ที่อัดมาดังเบาต่างกันเยอะมาก บางที่บิดไม่ทันจะตกใจเอา
    (มักจะเป็นกับหนังน่ะ ผมก็ไม่เข้าใจซีรี่ย์เกาหลีอัดมาดังจังเลย หนังฝรั่งหรืออนิเมะญี่ปุ่น นี้ก็เบา-กลางๆ) จะไปเปิดnormalizerมันก็เสียจุดประสงค์ที่ลดsoftware proccessลงอีก

ส่วนตัวถ้ามีเวลาก็นั่งปรับมันไปเรื่อยๆจนเจอจุดพอใจ เพื่อ+-ไปนิดหน่อย เพราะไฟล์มันดังเบาต่างกัน ก็ไว้ปรับที่ในซอฟแวร์หรือบิดโวลุ่มเอานิดหน่อย

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

ผมว่าปรับในคอมน้อยๆ เสียงนุ่มกว่า มันเหมือนกับว่าตั้งเกนขยายไว้น้อย ความเพี้ยนต่ำกว่า ผมเคยลองเทียบแบบรู้สึกได้เลย(เทียบกับเปิดในคอม 100% เร่งดังเบาที่แอมป์)

ประมาณว่า
    1. ปรับในคอมน้อย(ลดดังเบาด้วยคอม) โวลุ่มแอมป์เปิดสุด
    2. ปรับในคอมสุด ลดโวลุ่มดังเบาที่แอมป์

ผมชอบเสียงแบบที่ 1 มากกว่า

OverclockZone Member kitti3's Avatar

^ เย้มีคนคิดเหมือนผมด้วย

toolpak's Avatar

ผมชอบแบบ 1 มากว่าครับ ปรับลำโพงสุด แล้วปรับดังเบาในคอมเอาครับ เพราะไม่ชอบเสียงที่มาจากคอมแบบเต็ม 100% ส่วนตัวนะครับ
    และเป็นการรักษาอายุการใช้งานของ โวลุ่มด้วย

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

คุณ carbon_za ใช้คอมพ์กับ mixer ใช่มั้ยครับ ปัญหาเดียวกัน ถ้าระบบมันเป็นอย่างนั้นเราก็ต้องเบาที่คอมพ์ครับ
    เหมือนผมตอนนี้เลยคือ ต้องปรับโวลุ่มที่ foobar นิดเดียว ไม่งั้นมันจะไป peak ที่ input ของ mixer

e20zei's Avatar

Quote Originally Posted by tiger X-fi View Post
    แบบ 1ครับ เพราะไม่มีโวลุ่มให้ปรับ
    +1 ครับเหมือนกันเบย....

OverclockZone Member tasanaiN70's Avatar

ผมเคยเปิดอ่านเจอการปรับโวลลุ่ม 60-70 ครับ
    แต่ผมดื้อ จัดคอม 100 % ตลอดเลย เพราะผมชอบฟังเสียงเปิดโฟลเดอร์ แล้วก็เสียงต่างๆใน Windows ชัดดี
    เดี๋ยวจะลองดูหลายๆ แบบนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks