overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member tower's Avatar

Default ณ.ตอนนี้ จอโทรทัศ 32 นิ้ว Full HD เทียบเท่า จอ 40 กว่านิ้วได้หรือยังครับ

พี่ที่รู้จักเขามี sony 32 นิ้ว Full HD น่ะครับ

ผมบอกว่าอยากลองไปดูหนัง Bruray หน่อยเพราะสนใจจอ 32 นิ้ว

แต่พี่เขาว่า ถ้าจะดูต้อง 40 นิ้วขึ้นไป

เลยเกิดสงสัยว่าด้วยรุ่นและเทคโนโลยีสมัยนี้ 32 นิ้ว กับ 40 กว่านิ้ว

ยังแตกต่างกันอยู่ไหมถ้าเอามาดูหนัง

ที่ผมไม่มอง 40นิ้วเพราะ เคยไปซื้อจอกับพี่อีกคนขนาด 42 นิ้ว แล้วผมมองว่ามันใหญ่เกินห้อง น่ะครับ ผมจะเอามาต่อแทนจอคอมพิวเตอร์ครับ

OverclockZone Member ole_kanako's Avatar
    ร.ร.บ้านดงน้อย จ.นครพนม ToT .086-2233002

ผมเชีย 42 +
    ส่วนตัวผมใช้ 32 มา 4 ปีล่ะคับ กำลังดีคับ นั้งในระยะเกือบ 2 เมตร
    แต่พอใช้นานๆ ไป 32 เริ่มจะเล็กแล้วคับ
    เพิ่มงบนิดหนึ่ง 42 FHD ทางจะดีกว่าครับ

OverclockZone Member qwerty2536's Avatar

เท่ากันคงไม่เท่าหรอกเพราะขนาดมันต่างกัน 55 แหม่ถามแปลกๆ

มันขึ้นอยู่ก่ะ resolution มากกว่านะ + ก่ะเทคโนโลยีของ tv ตัวนั้น เช่น เอาสมาท tv 32 นิ้วไปเทียบก่ะ tv 42 นิ้วจีนแดง คุณคิดว่าตัวไหนมันจะแหล่มกว่ากันล่ะแต่ไม่แน่จีนแดงอาจจะโหด 55

OverclockZone Member joijoker's Avatar

40+ เถอะครับ มันต่างจริงๆ

ปล.ทุกวันนี้ ผมยังว่า 40นิ้ว มันน้อยไปด้วยซ้ำ

OverclockZone Member alwayz's Avatar

ยาวมากเลยลุงจ๋อย 40นิ้วแหนะ

OverclockZone Member osxp's Avatar

จอเล็กใหญ่ ก็ขึ้นอยู่กับระยะในการดูด้วยครับ ยิ่งไกล ก็ยิ่งต้องใช้จอใหญ่ขึ้น

ของผมระยะดู 3 เมตร เคยใช้ 32 นิ้ว มาก่อน แล้วขยับเป็น 42 นิ้ว ดูหนังสนุกขึ้นเยอะ แต่ก็ยังค่อนข้างเล็กไปนิดนึง

จริงๆ อยากได้ซัก 47" up แต่ตอนนั้นมีงบแค่ 42"

OverclockZone Member sompong999's Avatar

โอ๊ยใครบอกฟระว่าดูบูเรยต้อง 40นิ้ว ไม่เกียวกันสักนิด เอาแค่ความละเอียด 1080p พอใจจอขนาดไหนก็จัดไป

บอกตรงนะจอใหญ่แค่ไหนดูไปสักพักมันจะหดไปเองเหมือนมันชิน

OverclockZone Member 1357lover's Avatar
    บางแค / ฝรั่งธน

คนส่วนใหญ่ ยังวัดกันที่นิ้วอย่างเดียว

ผลแห่งความชัด อย่างเดียว ก็คือ Resolution

อยู่กัน ท่าน จขกท. แล้วว่า จะดู ใกล้ ไกล ระยะไหน จอยิ่งใหญ่ ยิ่ง ต้อง มองไกลๆ

OverclockZone Member Thanaruk's Avatar

มันขึ้นอยู่กับความละเอียดและสเปคของทีวีสิครับ นิ้วมันเป็นแค่ความรู้สึกเท่านั้นแล่ะ ทีวี 40-46-50 นิ้วแต่ถ้าความละเอียดแค่ 720P 120Hz เอามาเปิดหนัง HD มันก็คอขวด ไปไม่สุด ดูได้ที่ 720P แต่ถ้าเอา 32 นิ้วFULL 1080P 400Hz+ ความคมชัดและความสมูธมันก็ต่างกันครับ ดูหนังบลูเรย์ ควรจะเลือกความละเอียด Full HD หรือ 4k ที่มีความเร็วภาพ 400Hz ขึ้นไปเพื่อความสมูธไหลลื่นของภาพครับ ดูที่นิ้วอย่างเดียวไม่ได้หรอก

OverclockZone Member paolo77's Avatar

ลองพิจารณา เรื่องระยะ***งในการดูหนัง ตามความเห็นข้างบน
    จอ 42" ผมดูระยะ***ง 5-8 ฟุต กำลังดี เกินระยะมากไปกว่านี้ จะรู้สึกจอมันเล็กๆ เกิดกิเลสอยากเปลี่ยนให้มันใหญ่ๆ ขึ้น

Bookmarks

Bookmarks