Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย

ผมมีคอมฯอยู่ 3 เครื่อง แชร์เน็ตกันผ่านrounter ใช้เน็ตเข้าเน็ตได้ตามปกติทุกประการ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า มันไม่สามารถแชร์ข้อมูลกันได้ ใช้คำสั่ง ping ผ่านเป็นปกติ แต่กลับมองไม่เห็น อีกสองเครื่อง
    ไม่มีเครื่องไหนมองเห็นกันเลย ลองดูหลายวิธีแล้วมันก็ยังเหมือนเดิม ทั้งตั้งรหัสผ่าน กำหนดไอพีใหม่ก็แล้ว ตั้งเป็นauto ก็แล้ว ยกเลิก firewall แล้ว
    วอนท่านผู้รู้ช่วยแนะทีครับ จะแก้อย่างไรครับ ผมจนปัญญาแล้วครับ

ตอนเข้าไปเครื่องอื่นมันแจ้งเออเรอร์ว่าอะไรครับ

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
      ตอนเข้าไปเครื่องอื่นมันแจ้งเออเรอร์ว่าอะไรครับ
      Mswork is not accessible you might not have permission to use the network resource contact the adminitrator of this server to find out if you have access permission.
      the list of server for this workgroup is not currenty available.

Mswork ตัวนี้ใช้เหมือนกันทุกเครื่องครับผม account limit อะไรพวกนี้ผมก็ปิดแล้วด้วยครับ
      มันไม่สามารถเข้า workgroup Mswork เลยครับ

Comment

เข้าไปที่
        Control Panel => Folder Options => View => Use Simple File Sharing
        แล้วเข้าไปเช็คด้วยว่าได้แชร์ไดรฟ์กันรึยังครับ

Comment

ตามนั้น

หรือจะเลือกแชร์เป็นโฟเด้อหรือไดร์ก็ได้ คลิกขวาที่โฟเด้อหรือไดร์ที่ต้องการ แล้วเลือกแชร์ ส่วนเวลาจะเข้าเครื่อง พิม \\192.168.1.xx ของเครื่องที่จะดึงข้อมูล วิธีมีเยอะครับ แล้วแต่เลือก

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่มันก็ยังใช้ไม่ได้เลยสักวิธี เศร้าเลย....

Comment

Working...
            X