overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 53
    OverclockZone Member oOkritts's Avatar

Angry ชุดน้ำระบบปิด แม่งไว้ใจไม่ได้ น้ำแตกแล้วแยกทางเลยครับ ลาขาด SilverStone TD03

กลางดึกวันหนึ่ง ขณะกำลังพักผ่อนจากการทำงานมาทั้งวัน นัดกันออกับเพี่อนๆ กำลังมันๆ
    จอภาพเกมก็กลายเป็นสีฟ้าสวยงาม จากนั้น เปิดติดดับไม่บูด อาการคร้าย พาวเวอร์พัง เปิดแต็ปๆ
    ไปยกพาวเวอร์น้องมาลองเป็นอาการเดิม เลยรื้อออกดู เจอของดีครับ เคสผมเป็นเคสนอนนะ
    ดูจากรูปละกัน ซิ้งอายุใช้งานประมาณ 3 เดือน เคลมซิ้งได้ แต่ cpu + บอร์ด ไปแล้วไปเลย

ลาขาดเลยครับ เล่นระบบเปิด ทำน้ำพุ่งเองยังไม่แค้นใจเท่านี้เลย โดนไปร่วมหมี่น จุกแดกครับ

ลาขาดครับยี้ห้อนี้
    ปล.ย้ำว่าซิ้งเคลมได้นะครับ แต่กรูเน่ายกชุดโว้ยยย

Quote Originally Posted by oOkritts View Post
    ผมจัดบ้านแปปเดียวซดมาม่ากันซะงั้น
    ผมตั้งกระทู้ เพี่อให้หลายๆท่านรุ้แนวทางเท่านั้น ประมาณว่าอย่าไว้ใจระบบปิดมากเกินไป
    ไม่ได้บอกว่าต้องเป็นทุกตัว ตัวนี้ที่ร้านก็บอกว่าผมซวย เขาขายไปเป็นร้อยๆ
    มีแตก 2-3 คนบังเอินผมดันเป็น 1 ใน 3 เท่านั้นเอง

ส่วนเรี่องน้ำหรือลม ยังไงผมก็ยังเล่นน้ำต่อไปครับ เพี่ยงแต่จะไม่เล่นระบบปิดแล้วเข็ดๆๆ
    จะกลับไปเล่นระบบเปิดตามเดิม เพราะน้ำแตกก็ฝีมือเราเอง สะใจกว่าเยอะครับ
    เรี่องงบ จบไม่จบไม่ต้องพูดถึง เอาสนุกมากกว่าครับ คอมทุกวันนี้ก็ทั้งเล่น ทั้งทำงานอยู่แล้วครับ
    Last edited by oOkritts; 29 Jul 2014 at 11:24:43.

OverclockZone Member ole_kanako's Avatar
    ร.ร.บ้านดงน้อย จ.นครพนม ToT .086-2233002

สงบนิ่งให้แก่การจากไปครั้งนี้
    นี่ยังเปนสาเหตุที่ผมยังเล่นลมยุ

OverclockZone Member wason555's Avatar

เหมือนกันกับข้างบนครับ ผมไม่ไว้ใจซิงค์น้ำเลย ไม่ว่าจะระบบปิดหรือระบบเปิดก็ตาม จะเป็นซิงค์ CPU , การ์ดจอ หรือ แรมก็ตาม เพราะห่วงเรื่องนี้มากกว่านี่แหละ ทั้งของเหลวที่อาจหกรดเมนบอร์ดได้ แบบว่ามันอาจเงียบและอาจเย็นกว่าซิงค์ลม แต่ซิงค์น้ำมันก็แพ้ซิงค์ลมก็ตรงที่มันดูแลลแบบว่าต้องค่อนข้างเอาใจใส่มันมากๆ เคสถ้าเป็นไปได้ ควรจะหาแบบใส่ด้านข้างที่มองเห็นง่ายๆ จะดีกว่า
    แต่ผมว่าซิงค์ลมนี่แหละเวิร์คสุดละ อย่างดีก็ซิลิโคนอาจหมดหรือเสื่อมสภาพ ก็ยังคงหาซิลิโคนใหม่มาหยอดเปลี่ยนได้ แต่ซิงค์น้ำถ้ามันพังถึงจะเคลมได้ แต่มันก็พาลทำให้อย่างอื่นในบอร์ดเราพังไปแล้ว

Last edited by wason555; 27 Jul 2014 at 18:08:29.

OverclockZone Member atriam's Avatar

เสียใจด้วยครับ ลองยกไปลองที่ร้านคอมดูครับ CPU อาดยังไม่เสีย
    ไม่อยากให้โทษหรือว่าเหมารวมครับ เล่นน้ำมันก็ต้องมีความเสี่ยงจริงครับแต่มันก็เกินขึ้นไม่บ่อย และคนเล่นก็ควรทำใจไว้ส่วนหนึ่งครับว่าอาดเกิดได้
    ชุดน้ำระบบปิดเขาผลิตทีละมากๆซึ่งก็มีบางตัวหรือบางล๊อตมีปัญหาอันนี้คนจะเล่นควรจะศึกษาหาข้อมูล ระบบเปิดก็เช่นกันควรเลือกอุปกรณ์ที่มีเกตุหน่อยและรอบคอบในการใช้ครับ
    เล่นน้ำนอกจากหวังผลด้านการระบายความร้อนแล้ว มันก็ให้ความเพิดเพลินสำหรับผมเล่นเช่นเดียวกับงานอดิเรกอย่างอื่นครับ

nova6439's Avatar
    อ.เมือง มหาสารคาม

เห็นแล้วเสียววุ๊ย เล่นน้ำอยู๋ด้วย จะเจอแจ๊คพอตแบบนี้ไหมนะ

Crazy_O's Avatar

ชุดน้ำเปิดไว้ใจได้มากกว่าชุดน้ำปิดอีกนะท่าน

ชุดน้ำเปิด หากใส่คอมเพรสฟิตติ่งหรือบาร์บ แล้วหลุดเองนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะว่ายังไงเหมือนกัน

ส่วนพวกรั่วซึม ชุดน้ำเปิด หากโอริ่งไม่เสื่อมก็ยากมากที่จะซึม หากใส่ถูกต้อง

OverclockZone Member kitti3's Avatar

เช็ดๆก็เคลมได้นี่ โดยเฉพาะ cpu มันไม่มีอะไรทิ้งร่องลอยอยู่แล้ว
    บอร์ดก็เอาไปลงผงซักฟอกเลยครับ(เฉพาะที่เปื้อนจริงๆถ้าเช็ดออกก็แล้วไปครับ) ล้างให้สะอาดแล้วผึ่งในที่ร่มซัก 1-2 อาทิต ก็ไม่มีอะไรให้จับแล้วน่ะ

OverclockZone Member Moopingkrup's Avatar

โอ้วแบบนี้เสียใจด้วยครับ น้ำเปิดน้ำปิด ก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ ทำได้แค่เช็คสภาพเรื่อยๆแล้วกันครับ

OverclockZone Member oOkritts's Avatar

Quote Originally Posted by kitti3 View Post
    เช็ดๆก็เคลมได้นี่ โดยเฉพาะ cpu มันไม่มีอะไรทิ้งร่องลอยอยู่แล้ว
    บอร์ดก็เอาไปลงผงซักฟอกเลยครับ(เฉพาะที่เปื้อนจริงๆถ้าเช็ดออกก็แล้วไปครับ) ล้างให้สะอาดแล้วผึ่งในที่ร่มซัก 1-2 อาทิต ก็ไม่มีอะไรให้จับแล้วน่ะ
    ผมเอาเป่าลมเอาน้ำออกแล้วเป่าร้อน ส่งเคลมแบบวัดใจไปแล้วท่าน
    ส่วน cpu ซวยตรงที่ หาซิ้งเดิมไม่เจอ ตอนนี้ก็เช็ดๆ แล้วตากแดดไว้รอเอามาเทส
    Quote Originally Posted by Crazy_O View Post
    ชุดน้ำเปิดไว้ใจได้มากกว่าชุดน้ำปิดอีกนะท่าน

ชุดน้ำเปิด หากใส่คอมเพรสฟิตติ่งหรือบาร์บ แล้วหลุดเองนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะว่ายังไงเหมือนกัน

ส่วนพวกรั่วซึม ชุดน้ำเปิด หากโอริ่งไม่เสื่อมก็ยากมากที่จะซึม หากใส่ถูกต้อง
    ใช่เลยท่าน คอมอีกชุดผมประกอบ ชุดน้ำเปิด แบบฟูลไว้ 1 ปีไม่เคยทำอะไรเลย
    เปิดเกือบ 24ชม น้ำยังไม่เคยเติมด้วยซ้ำ ยังเจอปัญหาอะไรเลย ไม่รั่วไม่ซึม

OverclockZone Member kimzaonline's Avatar

ผมเน้นพวกของเคลมได้ทุกกรณีครับ พังก็เคลมแบบสบายใจ อิอิกำ

เสียใจด้วยครับที่บอร์ดเคลมไม่ได้

OverclockZone Member GARATA's Avatar
    แคร์บางคน 086-563-2324

ของผมเคยท่วมมิดบอดเลย ตอนนั้นใช้haf XB ละข้อต่ออคิลิกของบิท ร้าว น้ำซึม ลงกลางบล๊อกไหลเข้าcpu slot แรม slot pciที่เสียยบการ์ดอยู่ ตอนแรกก้อว่าไมเปิดไม่ติด พอมาดูที่เครื่องเรียบร้อย
    สรุปผมแงะทุกอย่างซึ้งบนMBทำความสะอาดโดยเอาสีออกให้หมด ตากแดดให้แห้งสนิท ส่งเคลมชิวๆ
    แรมส่งเคลมได้เลยไปแน่
    cpuตอนนั้นโชคดี รอด
    การ์ดจอ รอด
    สรุป ใจเยนๆเคลมได้ทุกอย่างฮะ ส่วนcpuมันมหาอึดอยู่ละ ขอให้รอด อิอิ

OverclockZone Member popzeta2's Avatar
    ปากน้ำ - สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by atriam View Post
    เสียใจด้วยครับ ลองยกไปลองที่ร้านคอมดูครับ CPU อาดยังไม่เสีย
    ไม่อยากให้โทษหรือว่าเหมารวมครับ เล่นน้ำมันก็ต้องมีความเสี่ยงจริงครับแต่มันก็เกินขึ้นไม่บ่อย และคนเล่นก็ควรทำใจไว้ส่วนหนึ่งครับว่าอาดเกิดได้
    ชุดน้ำระบบปิดเขาผลิตทีละมากๆซึ่งก็มีบางตัวหรือบางล๊อตมีปัญหาอันนี้คนจะเล่นควรจะศึกษาหาข้อมูล ระบบเปิดก็เช่นกันควรเลือกอุปกรณ์ที่มีเกตุหน่อยและรอบคอบในการใช้ครับ
    เล่นน้ำนอกจากหวังผลด้านการระบายความร้อนแล้ว มันก็ให้ความเพิดเพลินสำหรับผมเล่นเช่นเดียวกับงานอดิเรกอย่างอื่นครับ
    ไม่ไหวมั่งครับ ถ้าเล่นระบบน้ำแล้วต้องยอมรับความเสี่ยงที่เกิดขึ้น

ลม ไม่เห็ฯต้องยอมรับความเสี่ยงอะไรเลย??

ผมจะเล่นก็ต่อเมือระบบน้ำไร้ปัญหาแล้วละกัน เห็นตูมตามกันบ่อยจริงๆ
    ผมอยากเล่นระบบน้ำปิดมากกว่า สวยกว่าอะ

======================================

คงข้อความไว้ อ่านแล้ว ข้ามได้เลยนะครับ

มาม่าซักยาว เสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยละกันครับ _/|\_
    Last edited by popzeta2; 28 Jul 2014 at 04:40:01.

OverclockZone Member abell1's Avatar
    ไม่ใกล้ ไม่ใกล จากแถวนี้

Quote Originally Posted by wason555 View Post
    เหมือนกันกับข้างบนครับ ผมไม่ไว้ใจซิงค์น้ำเลย ไม่ว่าจะระบบปิดหรือระบบเปิดก็ตาม จะเป็นซิงค์ CPU , การ์ดจอ หรือ แรมก็ตาม เพราะห่วงเรื่องนี้มากกว่านี่แหละ ทั้งของเหลวที่อาจหกรดเมนบอร์ดได้ แบบว่ามันอาจเงียบและอาจเย็นกว่าซิงค์ลม แต่ซิงค์น้ำมันก็แพ้ซิงค์ลมก็ตรงที่มันดูแลลแบบว่าต้องค่อนข้างเอาใจใส่มันมากๆ เคสถ้าเป็นไปได้ ควรจะหาแบบใส่ด้านข้างที่มองเห็นง่ายๆ จะดีกว่า
    แต่ผมว่าซิงค์ลมนี่แหละเวิร์คสุดละ อย่างดีก็ซิลิโคนอาจหมดหรือเสื่อมสภาพ ก็ยังคงหาซิลิโคนใหม่มาหยอดเปลี่ยนได้ แต่ซิงค์น้ำถ้ามันพังถึงจะเคลมได้ แต่มันก็พาลทำให้อย่างอื่นในบอร์ดเราพังไปแล้ว

อยู่ที่ความชอบครับไม่ได้รวยนะครับถ้าผมโดนก็จนไปเหมือนกันแต่ผมเสพความงามของมันมากกว่าครับ ผมชอบชุดน้ำเพราะมันเหมือนงานศิลดีๆนี้แหระครับ ใครไม่เล่นไมรู้หรอกลมผมเองก็เล่นลมมาเยอะมันก็หยุดอยู่แค่นั้นแหระครับ ของแบบนี้พูดกันยากเสพใครเสพมัน
    Last edited by abell1; 28 Jul 2014 at 03:53:12.

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

กุเบื่อความคิด โลกสวย ของไอ่พวกเล่นลมจังเลย

OverclockZone Member JOY_MUSIC's Avatar

เสียใจด้วยครับ สงสั่นกลับไปเล่นน้ำเปิดคือ เก่าแล้วล่ะ บานต่อ

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

ปิด socket

เอาบอร์ดไปแช่ผงซักฟอก ขัดล้างให้สะอาด ตากและเป่าให้แห้ง

แห้งแล้วลองเทสดู

OverclockZone Member abell1's Avatar

คหสต สายแมวน้ำทั้งหลาย ใครเล่นชุดน้ำแล้วไม่แตกถือว่าเล่นไม่ถึง

OverclockZone Member kimzaonline's Avatar

Quote Originally Posted by popzeta2 View Post
    ไม่ไหวมั่งครับ ถ้าเล่นระบบน้ำแล้วต้องยอมรับความเสี่ยงที่เกิดขึ้น

ลม ไม่เห็ฯต้องยอมรับความเสี่ยงอะไรเลย??

ผมจะเล่นก็ต่อเมือระบบน้ำไร้ปัญหาแล้วละกัน เห็นตูมตามกันบ่อยจริงๆ
    ผมอยากเล่นระบบน้ำปิดมากกว่า สวยกว่าอะ
    ลมก็พังได้ ถามหน่อย ในฝุ่นมีอะไรบ้าง

มีทุกอย่างแม้กระทั่งความชื้นและโลหะ

การลงทุนมีความเสี่ยง แม้แต่เกิดเป็นคนก็ยังเสี่ยงเลย เหอะๆ

ผมซื้อ C5F-Z มาทำบล็อคใช้เอง น้ำแตกเขียวขจีเต็มบอร์ดยังไม่เห็นเข็ดเลย

มีแต่พวกอ่อนเท่านั้นแร่ะไม่กล้าเล่น...

หรือไม่มีปัญญาซื้อมาเล่น ก็ไม่รู้สินะ

ไม่ได้มาตอกย้ำหรือสมน้ำหน้า จขกท นะครับ เสียใจด้วยจริงๆที่เครื่องพังไปแบบนี้บางคนอาจจะเก็บตังซื้อมากว่าจะทำเครื่องได้อาจจะต้องทิ้งเพราะไม่มีเครื่องสำรอง แต่ต้องทำใจแล้วละครับว่าเดินทางสายยนี้มันเสี่ยงจริงๆ

ใครบอกว่าลมดี ติดตั้งไม่ดีไฟลงกราวน์เห็นตายหร่ามาเยอะล่ะ เหอะๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks