overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member settion's Avatar

Exclamation ช่วยด้วยครับทำน้ำหกใส่ CPU

แบบว่าไม่ได้ตั้งใจอ่ะครับ เท้าไปโดนขวดน้ำที่วางอยู่ข้างๆCPUโดนบริเวรตรงสายไฟปุ่ม ปิด-เปิดเครื่อง ปุ่มรีสตาร์ทอ่ะครับ ผมตั้งเคสไว้กับพื้นอ่ะครับ แบบว่าจัดห้องใหม่ยังไม่ได้เก็บให้เข้าที่เข้าทาง
    -ส่งผลทำให้คอมหยุดนิ่งเเละค้างไป กดเปิดเครื่องก็ไม่ได้ ทำไรก็ไม่ขยับเลย
    ผมเลยรอสักพัก เเล้วเอียงCPUไว้สักพักเเล้วลองเปิดคอมใหม่ ครั้งนี้เปิดติดครับ แต่ช้ามาก มากถึงมากที่สุด
    -ผ่านไป1อาทิตย์ ครบ1อาทิตย์วันนี้พอดีเลย วันนี้ได้ลองลงวินโด้ใหม่ เผื่อว่าอาการจะหายหรือดีขึ้น
    ผลคือ ไวขึ้นนิดหน่อย ไวขึ้นนิดเดียว -*- พอหลังจากลงวินโด้เสร็จ ลงไดเวอร์เสร็จ ผ่านไปสักพัก เอาอีกหล่ะ เริ่มกลับมาช้าอีกหล่ะ

...ไม่รู้จะทำยังไงล่ะครับ รบกวนท่านผู้รู้ หรือ ท่านที่เคยประสบปัญหาเดียวกันที่พอจะรู้แนวทางการแก้ไข ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ...
    -ขอบคุณครับ-
    Last edited by settion; 27 Jul 2014 at 18:22:27.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เวียงจันทร์ - วังเวียง 19-21/02/2562

ใว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member 1357lover's Avatar
    บางแค / ฝรั่งธน

รื้อ ออก ทั้งหมด แล้วไล่ดู อะไรบ้างที่โดนน้ำ

OverclockZone Member HS1NQB's Avatar

เคยทำให้ลูกค้าที่ร้าน เอา Blower เป่าที่เปียกชื่น จนมั่นใจว่าแห้งสนิทค่อยเปิดแหละครับ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

เคยซ่อมเครื่องจมน้ำประมาณครึ่งเคส ก็รื้อทุกๆ ชิ้นออก ไล่น้ำ เช็ดน้ำออก ตากแดด แล้วประกอบคืน ก็เห็นเจ้าของเครื่องใช้ได้ต่ออีกตั้งหลายปี

แต่เครื่องท่านโดนน้ำตอนเปิดเครื่องอยู่ ต้องลุ้นเพิ่มด้วย ว่าจะมีอะไรช๊อตเสียหายไปก่อนแล้วหรือเปล่า...
    Last edited by kaikimao; 27 Jul 2014 at 19:33:51.

OverclockZone Member Zon&Sun's Avatar

น่าจะหมายถึง เคส เหรอเปล่าครับ

OverclockZone Member

เวลาผมเอาเมนบอร์ดไปล้าง ปล่อยให้สะเด็ดน้ำแล้วผมจะเอาไดร์เป่าผมมาเป่าอบแห้งครับ เปลืองไฟหน่อยแต่เมคชัวร์

เป่าให้ร้อนเลยนะครับ

OverclockZone Member paramin11's Avatar

ขยายความหน่อยครับ จขกท ท่านจขกท เข้าใจถูกตามนี้รึเปล่า
    CPUไม่ใช่กล่อง4เหลื่ยม CPUคือหน่วยประมวลผล เป็นชิพ4เหลี่ยม
    เคส คือกล่อง4เหลี่ยม ที่เอาไว้ใส่อุปกรณ์คอมข้างใน
    ผมจึงแบ่งเหตุการณ์ออกเป็นตามนี้

1.น้ำหกใส่CPU กล่าวคือ ท่านทำน้ำหกใส่CPUโดยตรงที่ใส่ไว้ใน Mainboard ขนานเปิดเครื่อง ถ้าอย่างนี้ทำใจไว้หน่อยนะครับ

2.น้ำหกใส่เคส กล่าวคือ กล่อง4เหลี่ยมที่มีอุปกรณ์คอมอยู่ข้างใน แล้วท่านทำน้ำหกใส่เคสขนาดเปิดเครื่อง เคสอาจจะช๊อคทำให้อุปกรณ์บางอย่างเกือบเสียก็เป็นได้นะครับ

OverclockZone Member settion's Avatar

Quote Originally Posted by paramin11 View Post
    ขยายความหน่อยครับ จขกท ท่านจขกท เข้าใจถูกตามนี้รึเปล่า
    CPUไม่ใช่กล่อง4เหลื่ยม CPUคือหน่วยประมวลผล เป็นชิพ4เหลี่ยม
    เคส คือกล่อง4เหลี่ยม ที่เอาไว้ใส่อุปกรณ์คอมข้างใน
    ผมจึงแบ่งเหตุการณ์ออกเป็นตามนี้

1.น้ำหกใส่CPU กล่าวคือ ท่านทำน้ำหกใส่CPUโดยตรงที่ใส่ไว้ใน Mainboard ขนานเปิดเครื่อง ถ้าอย่างนี้ทำใจไว้หน่อยนะครับ

2.น้ำหกใส่เคส กล่าวคือ กล่อง4เหลี่ยมที่มีอุปกรณ์คอมอยู่ข้างใน แล้วท่านทำน้ำหกใส่เคสขนาดเปิดเครื่อง เคสอาจจะช๊อคทำให้อุปกรณ์บางอย่างเกือบเสียก็เป็นได้นะครับ
    อ่อ ขอโทษทีครับ รีบพิมพ์ไปหน่อย หมายถึงเคสนั้นแหละครับ ^^"

OverclockZone Member ranggo's Avatar

psu เอ๋อแหละครับ จ่ายไฟไม่เต็ม

OverclockZone Member paramin11's Avatar

Quote Originally Posted by settion View Post
    อ่อ ขอโทษทีครับ รีบพิมพ์ไปหน่อย หมายถึงเคสนั้นแหละครับ ^^"
    ปรั๊กไฟที่คอมใช้เสียบกับเต้ารับที่บ้าน เป็น3ขาหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่เคสอาจจะไฟรั่วแล้วน้ำหกใส่ เกิดช๊อตกันอุปกรณ์บ้างอย่างเลยได้รับผลกระทบทำให้เพี้ยน

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ ผมก็เดาไปเรื่อย

ครับ 3ขาครับ

OverclockZone Member grungust's Avatar

Quote Originally Posted by settion View Post
    แบบว่าไม่ได้ตั้งใจอ่ะครับ เท้าไปโดนขวดน้ำที่วางอยู่ข้างๆCPUโดนบริเวรตรงสายไฟปุ่ม ปิด-เปิดเครื่อง ปุ่มรีสตาร์ทอ่ะครับ ผมตั้งเคสไว้กับพื้นอ่ะครับ แบบว่าจัดห้องใหม่ยังไม่ได้เก็บให้เข้าที่เข้าทาง
    -ส่งผลทำให้คอมหยุดนิ่งเเละค้างไป กดเปิดเครื่องก็ไม่ได้ ทำไรก็ไม่ขยับเลย
    ผมเลยรอสักพัก เเล้วเอียงCPUไว้สักพักเเล้วลองเปิดคอมใหม่ ครั้งนี้เปิดติดครับ แต่ช้ามาก มากถึงมากที่สุด
    -ผ่านไป1อาทิตย์ ครบ1อาทิตย์วันนี้พอดีเลย วันนี้ได้ลองลงวินโด้ใหม่ เผื่อว่าอาการจะหายหรือดีขึ้น
    ผลคือ ไวขึ้นนิดหน่อย ไวขึ้นนิดเดียว -*- พอหลังจากลงวินโด้เสร็จ ลงไดเวอร์เสร็จ ผ่านไปสักพัก เอาอีกหล่ะ เริ่มกลับมาช้าอีกหล่ะ

...ไม่รู้จะทำยังไงล่ะครับ รบกวนท่านผู้รู้ หรือ ท่านที่เคยประสบปัญหาเดียวกันที่พอจะรู้แนวทางการแก้ไข ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ...
    -ขอบคุณครับ-
    CASE วางอยู่กับพื้น เตะขวดน้ำล้มใส่ CASE โดนสวิตช์ POWER /สวิตช์ RESTART ======> แล้วสายไฟปุ่มเปิดปิดมันเกี่ยวไรด้วยครับ??? สายไฟมันก็อยู่ใน CASE นี่นา มันจะไปโดนสายไฟยังไง????? ละปุ่มเปิดปิดส่วนใหญ่ ต่อให้ต่ำเตี้ยสุดๆก็ไม่น่าจะเปียกอะไรขนาดนั้น นอกจากขวดน้ำล้มแล้วน้ำกระฉอกกระเด็นใส่ปุ่มเต็มๆก็อาจมีสิทธิ์ที่สวิตช์ POWER หน้า CASE จะช็อตเอาได้ ........... แต่คุณบอกว่าขวดน้ำอยู่ข้าง CASE แล้วมันจะไปโดนสวิตช์ POWER ได้ยังไง......

ตกลงว่าน้ำโดนใส่อะไรกันแน่..........

แต่ดูจากสภาพน่าจะช็อต แต่อะไรช็อตล่ะ ข้อมูลน้อยมากๆๆๆๆๆๆ /// อุปกรณ์เปียกน้ำ แทนที่จะหยุดใช้งานแล้วหาทางเป่าให้แห้งเร็วๆ กลับเปิดใช้งานต่อทั้งๆที่อะไรก็ไม่รู้ข้างในอาจจะเปียกชื้นอยู่ อาจทำให้อุปกรณ์เสียหายจากความชื้น/น้ำ เอาได้ ........ อาการวินโดว์ทำงานช้าเนื่องจากCASEโดนน้ำ แก้ปัญหาด้วยการลงวินโดว์ใหม่?? มันไม่ใช่การปัญหาที่ถูกวิธี (วินโดว์ไม่เกี่ยวข้องอะไรด้วยเลย!!) บังเอิญ 1 อาทิตย์ผ่านไป คงไม่ต้องเปิดCASEเพื่อเอาพัดลมเป่าอุปกรณ์ให้แห้งแล้วล่ะ มันคงมีอะไรสักชิ้นนึงไปสบายแล้วล่ะ

OverclockZone Member grungust's Avatar

Quote Originally Posted by paramin11 View Post
    ปรั๊กไฟที่คอมใช้เสียบกับเต้ารับที่บ้าน เป็น3ขาหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่เคสอาจจะไฟรั่วแล้วน้ำหกใส่ เกิดช๊อตกันอุปกรณ์
    บ้างอย่างเลยได้รับผลกระทบทำให้เพี้ยน

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ ผมก็เดาไปเรื่อย
    จะใส่ไม้โทมาทำเพื่อ...

บางอย่าง

เคสอีกฝั่งผมจะเปิดฝาข้างไว้ เเล้วขวดน้ำล้มใส่เคสด้านที่เปิดฝาไว้ครับ โอเคน่ะครับ ?
    ทำให้น้ำหกใส่บริเวณเข้าไปด้านในของเคส ซึ้งโดนช่วงปุ่มเปิด-เปิดเครื่อง จากภายในเลย โอเคน่ะครับ ?
    ก็เพราะไม่รู้นี้ไงครับ ผมถึงได้มาตั้งกระทู้ขอคำปรึกษาจากท่านๆผู้รู้ทั้งหลาย สรุปง่ายๆว่าผมโง่ แก้ไขไม่ถูกจุด ด้วยความเข้าใจของตัวผมเองหวังว่าคอมจะดีขึ้นไม่มากก็น้อย โอเคน่ะครับ ?
    ผมยังน้อยประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ

-พิมพ์ตกหล่น ผิดถูกประการใด อาจทำให้ท่านไม่พอใจ ผมต้องกราบขออภัยไว้ด้วย-

OverclockZone Member teeka90's Avatar

เคสอีกฝั่งผมจะเปิดฝาข้างไว้ เเล้วขวดน้ำล้มใส่เคสด้านที่เปิดฝาไว้ครับ โอเคน่ะครับ ?
    ทำให้น้ำหกใส่บริเวณเข้าไปด้านในของเคส ซึ้งโดนช่วงปุ่มเปิด-เปิดเครื่อง จากภายในเลย โอเคน่ะครับ ?
    ก็เพราะไม่รู้นี้ไงครับ ผมถึงได้มาตั้งกระทู้ขอคำปรึกษาจากท่านๆผู้รู้ทั้งหลาย สรุปง่ายๆว่าผมโง่ แก้ไขไม่ถูกจุด ด้วยความเข้าใจของตัวผมเองหวังว่าคอมจะดีขึ้นไม่มากก็น้อย โอเคน่ะครับ ?
    ผมยังน้อยประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ

-พิมพ์ตกหล่น ผิดถูกประการใด อาจทำให้ท่านไม่พอใจ ผมต้องกราบขออภัยไว้ด้วย-
    ถ้าคุณบอกอย่างนี้ตั้งแต่แรก คนอื่นก็เข้าใจแล้วครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Quote Originally Posted by grungust View Post
    จะใส่ไม้โทมาทำเพื่อ...

บางอย่าง
    ผิดบ้าง...คน หมายถึง คนเรามีโอกาสผิดกันได้

ครับ ผมอาจสื่อสารเนื้อหาได้เข้าใจยากนิดนึง เพราะด้วยความไม่รู้ เลยทำให้ไม่รู้ว่าจะใช้คำแบบไหนดี ถึงจะทำให้ท่านที่อยากช่วยเหลือเข้าใจได้ง่ายๆ
    แต่สงสัยผมคงต้องส่งร้านเเล้วแหละ

ปล.การที่มาตั้งกระทู้ที่นี้ผมดีใจและหวังว่าอาจจะได้คำแนะนำดีๆจากหลายๆท่าน ต้องขอบคุณสำหรับท่านที่ให้คำแนะนำมาขั้นต้น
    ไม่คิดว่าการตั้งกระทู้ขอคำแนะนำ ขอความช่วยเหลือแบบนี้จะยากกว่าที่คิดซะอีก
    1.ต้องสื่อสารเนื้อหาให้ได้เข้าใจง่ายที่สุด 2.พิมพ์ผิดอาจจะโดนเเควะจนเสียความรู้สึกได้55555+ ขำๆครับ

OverclockZone Member kasarus's Avatar

น่าจะมีอะไรซํกอย่างลาโลกไปแล้วล่ะนะ
    ผมว่ามันพื้นๆนะ อุปกรณ์ไฟฟ้า โดนน้ำ ต้องหยุดใช้และทำให้แห้ง ทำใจไว้นิดนึงล่ะกัน -*-

OverclockZone Member Hangger's Avatar

คอมเก่าผมสมัย PII ก็เคยจมน้ำนะ น้ำท่วมบ้านผมนอนอยู่ ครึ่งเคสเลยแต่สมัยก่อน PSU มันอยู่ด้านบน โดนแต่บอร์ดช่วงล่างๆกับ VGA พวก HDD CD ROM CPU ไม่โดนผมก็เป่าแห้งอยู่ วัน1แล้วมันก็ใช้ได้ปกติ -..- คือมั่นใจว่าแห้งถึงเปิดอะตอน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks