Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus F80S มีปัญหานิดนึงใครใช้อยู่ช่วยบอกหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus F80S มีปัญหานิดนึงใครใช้อยู่ช่วยบอกหน่อยคับ

ASUS f80s ผมลง Driver XP ได้แล้ว

แต่เกิดปัญหาตรงที่เวลาที่ไม่ได้ชาร์ตไฟ แล้วเล่นจะ ช้ามาก กระตุกด้วย

พอเสียบสายชาร์ตก้อหาย

อยากรู้ว่าแก้ไงครับ

เวลาใช้แบตควรใช้โหมดไหนดีคับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า

อาจเป็นที่ power option ครับ
    ถ้าตั่งให้มันกินไฟ (ไม่ประหยัดพลังงาน) น่าจะหายนะครับ
    ลองดูๆ

Comment

ขอบคุนคับ

Comment

Originally posted by prinnv View Post
        อาจเป็นที่ power option ครับ
        ถ้าตั่งให้มันกินไฟ (ไม่ประหยัดพลังงาน) น่าจะหายนะครับ
        ลองดูๆ
        ไม่ทราบว่ามันตั้งอย่างงัยคับบอกหน่อย....

Comment

ดัน

Comment

ลองเข้าไปตามรูปแรกก่อนนะครับ ให้กดเข้าไปในไอคอนที่สื่อว่าเป็นแบตเตอร์รี่นะ

เข้าไปก็จะเจอคำสั่ง Power4gear xtreme แล้วก็กดเข้าไป ก็ให้เลือกตามภาพนะครับ

ขั้นตอนนี้เป็นขั้นตอนท้ายสุดแล้วนะ จะเห็นว่าบรรทัดที่ทำสัญลักษณ์ไว้ จะเป็นการเซ็ทการทำงานของ CPU ให้เราลองปรับขึ้นมา เพราะค่านี้จะเซ็ทให้ CPU ทำงานแค่ 5% เพื่อเป็นการประหยัดพลังงาน ครับ
            หวังว่าคงเข้าใจนะครับ เพราะที่เอามาเนี่ยอ้างอิงจากตัว vista นะ แต่ xp ก็ไม่น่าจะต่างกันมากครับ

Comment

ขอบคุนคับ

Comment

ผมลง Window xp และ Driver ที่ได้มาจากเวปนี้แหละครับ ลงทุกอย่างแล้วครับ ครบ รวมถึงพาเวอร์ 4 เกียร์ แต่พอใช้ batt อย่างเดี่ยวแบบไม่เสียบสายชาต์ไฟน่ะ ผลที่ได้ก็คือ เครื่องกว่าจะบูตขึ้นมาไว้ ช้าๆๆๆมากๆๆๆ พอเข้าไปได้แล้ว ก็ ไปปรับ ให้เป็นแบบ prfomance อะไรประมาณนี้น่ะครับ ก็ เครื่องอืด กระตุก ครับ เมาส์ยัง กระตุกเลยครับ พอใช้ไปได้ ซักแปบ แฮงค์ไปเฉยเลยครับ งงไปเลยเรา ก็เลย กด power ค้างให้ดับ ไป แล้วลองเปิดใหม่อีกรอบ ก็ บูตไม่ได้ซักที่ ขึ้นหน้าต่าง window วิ่งอยู่นั้นแหละ สงสัย ต้อง Vista only ล่ะมั้ง งานนี้

Comment

Originally posted by nugool2522 View Post
                  ผมลง Window xp และ Driver ที่ได้มาจากเวปนี้แหละครับ ลงทุกอย่างแล้วครับ ครบ รวมถึงพาเวอร์ 4 เกียร์ แต่พอใช้ batt อย่างเดี่ยวแบบไม่เสียบสายชาต์ไฟน่ะ ผลที่ได้ก็คือ เครื่องกว่าจะบูตขึ้นมาไว้ ช้าๆๆๆมากๆๆๆ พอเข้าไปได้แล้ว ก็ ไปปรับ ให้เป็นแบบ prfomance อะไรประมาณนี้น่ะครับ ก็ เครื่องอืด กระตุก ครับ เมาส์ยัง กระตุกเลยครับ พอใช้ไปได้ ซักแปบ แฮงค์ไปเฉยเลยครับ งงไปเลยเรา ก็เลย กด power ค้างให้ดับ ไป แล้วลองเปิดใหม่อีกรอบ ก็ บูตไม่ได้ซักที่ ขึ้นหน้าต่าง window วิ่งอยู่นั้นแหละ สงสัย ต้อง Vista only ล่ะมั้ง งานนี้
                  เอ...แบบนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตัว OS หรือเป็นเพราะการตั้งค่าผิดนะ เอาเป็นว่าลองตั้งค่า CPU ใหม่นะ แต่ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องรอทานอื่นมาช่วยนะ
                  ปล.แอบช่วยดันให้นะ

Comment

Originally posted by bastard18 View Post
                    เอ...แบบนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตัว OS หรือเป็นเพราะการตั้งค่าผิดนะ เอาเป็นว่าลองตั้งค่า CPU ใหม่นะ แต่ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องรอทานอื่นมาช่วยนะ
                    ปล.แอบช่วยดันให้นะ
                    คือตั้งค่า อย่างไงหรือครับ ตั้งค่า CPU เพราะว่าถ้าใช้กับการเสียบไฟปกติ ก็จะใช้งานได้ ปกติ น่ะครับ

Comment

Working...
                    X