เรื่องjumper HDD sata กับ iDE ครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: เรื่องjumper HDD sata กับ iDE ครับ

OverclockZone Member icesacream's Avatar

Talking เรื่องjumper HDD sata กับ iDE ครับ

คือ ผมจะนำ้hdd sata มาเป็นตัวMaster และ IDE เป็น slave

ผมต้อง ใส่Jumper ยังไงบ้างครับ

แล้วถ้าวันหนึ่งผมเป็นจาก IDE มาเป็น sata ซึ่งก็คือ

ใช้ sata 2 ตัวเลย ผมต้อง set jumper ยังไงบ้างครับ

ช่วงนี้มีปัญหามาถามบ่อย ไงก็ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบครับ

ขอบคุณจากใจครับ

OverclockZone Member AuToBoT's Avatar

SATA ไม่ต้องเซ็ต jumper ครับ เซ็ตใน BIOS ได้เลย ถ้าเอามาต่อกับ IDE
    ส่วนถ้าเป็น SATA ทั้งสองตัวก้เหมือนกันครับเซ็ตใน BIOS

เซ็ตให้เลือกบูทจากตัวไหนก่อนหลังแค่นั้นเองครับ

ถ้ามีอะไรผิดพลาดแนะนำต่อด้วยครับ

OverclockZone Member damned's Avatar

ก็จัมป์ IDE เป็น slave ก็พอละคับ

OverclockZone Member icesacream's Avatar

ขอบคุณท่านๆมากครับ

OverclockZone Member mIm's Avatar

Default ถามเรื่องเปลี่ยน hD จาก ide เป็น sata 2 ครับ

ช่วงนี้มีปัญหารบกวนบ่อย

---

ตอนนี้คอมผมใช้ mainbord p5kpl และใช้ hd ide อยู่

คือซื้อ hd sata 2 จากห้อง itmarket วันจันทร์น่าจะมาถึง
    คือถ้าผมจะเปลี่ยนจาก HD ide เป็น sata2 นี่ผมต้องไปปรับอะไรเพิ่มมั้ยครับ(ใน bios หรือ jumper อะไรนี่ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่) หรือว่าใส่แล้วก็ลง windowใหม่ ได้เลย

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member mIm's Avatar

ู^
    โทษครับ กะตั้งกระทู้ไหงมาตอบได้อะ อายจัง

Bookmarks

Bookmarks