Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องjumper HDD sata กับ iDE ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องjumper HDD sata กับ iDE ครับ

คือ ผมจะนำ้hdd sata มาเป็นตัวMaster และ IDE เป็น slave

ผมต้อง ใส่Jumper ยังไงบ้างครับ

แล้วถ้าวันหนึ่งผมเป็นจาก IDE มาเป็น sata ซึ่งก็คือ

ใช้ sata 2 ตัวเลย ผมต้อง set jumper ยังไงบ้างครับ

ช่วงนี้มีปัญหามาถามบ่อย ไงก็ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบครับ

ขอบคุณจากใจครับ

SATA ไม่ต้องเซ็ต jumper ครับ เซ็ตใน BIOS ได้เลย ถ้าเอามาต่อกับ IDE
    ส่วนถ้าเป็น SATA ทั้งสองตัวก้เหมือนกันครับเซ็ตใน BIOS

เซ็ตให้เลือกบูทจากตัวไหนก่อนหลังแค่นั้นเองครับ

ถ้ามีอะไรผิดพลาดแนะนำต่อด้วยครับ

Comment

ก็จัมป์ IDE เป็น slave ก็พอละคับ

Comment

ขอบคุณท่านๆมากครับ

Comment

ถามเรื่องเปลี่ยน hD จาก ide เป็น sata 2 ครับ

ช่วงนี้มีปัญหารบกวนบ่อย

---

ตอนนี้คอมผมใช้ mainbord p5kpl และใช้ hd ide อยู่

คือซื้อ hd sata 2 จากห้อง itmarket วันจันทร์น่าจะมาถึง
          คือถ้าผมจะเปลี่ยนจาก HD ide เป็น sata2 นี่ผมต้องไปปรับอะไรเพิ่มมั้ยครับ(ใน bios หรือ jumper อะไรนี่ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่) หรือว่าใส่แล้วก็ลง windowใหม่ ได้เลย

ขอบคุณมากครับ

Comment

ู^
            โทษครับ กะตั้งกระทู้ไหงมาตอบได้อะ อายจัง

Comment

Working...
            X