Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ P5B Deluxe ใส่แรม 1G x 4 BIOS เจอ 3008 เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ P5B Deluxe ใส่แรม 1G x 4 BIOS เจอ 3008 เองครับ

ใครรู้บ้างครับต้องทำไง ปกติมันต้อ 4096 ไม่ใช่หรอครับ มันเจอแค่ 3008 เองอ่ะครับ

ใช้แรม Corsair XMS2 1G 4 ตัวครับ

เท่าที่รู้มาคือว่า Win xp จะมองเห็นแรมไม่ถึง 4G ถูกแล้วครับ ถ้าเป็น 32 bit แต่ถ้าเป็น 64 bit อาจจะเกือบๆ 4G นะ

Comment

ไม่ใช่ครับ ที่ BIOS เลยครับ ไม่ใช่ windows ครับ ใครรู้วิธีบ้างครับ

Comment

ีup bios ล่าสุด

สลับแรม

Comment

ถ้าที่ ไบออส ลองทำตามกระทู้ข้างบนครับ

Comment

ยังไม่ได้ครับ

Comment

ลองถอดใส่ดูทีละตัวแล้วยังครับ

ถ้าถอดใส่ดูทีแล้วตัวแล้วทำงานได้ตามปรกติ สงสัยคงมีปัญหากับบอร์ดตัวนั้นจริงๆ แหละครับ

Comment

อ่านคู่มือดูหรือยังครับ
                เท่าที่เคยอ่านมานะครับ สำหรับตระกูล P5B

จะมีข้อความดังนี้
                If you install four 1GB memory modules, the system may detect less than 3GB of total memory because of address space allocation for other critical functions.

This limitation applies to Window XP 32-bit version operatin system since it does not support PAE[Physical Address Extention]

ประมาณว่า เมื่อใส่1GB 4แถว ระบบจะมองเห็นแค่ 3GB สำหรับวินโดวส์ 32บิต แต่ในโปรแกรม CPUz มันเห็นครบทุกตัวนะ

แต่เท่าที่ลองมา ต่อให้ใช้ 1GB 4แถว กับวินโดวส์64บิต มันเห็นแค่ 3GB เหมือนเดิม แต่ในโปรแกรม CPUz มันเห็นครบทุกตัวเหมือนเดิม (แต่มันก็ยังใช้งานได้แค่3GB ทั้งๆที่เป็น 64 บิต แล้วนะ ตอนทดสอบ ดูจากโปรแกรม Rain meter)

คราวนี้มาลองแบบ 2GB 2ตัวดูบ้าง P5B มันก็เหมือนเดิมครับ เห็นอยู่แค่3GB ชักเริ่มปลงแล้วสิ

คงไม่ต้องคิดที่จะอัพไบออสนะ ถ้าไม่ได้เพื่อใส่ ซีพียู รุ่นใหม่ๆ เพราะว่าตอนนี้ ต่อให้เป็นตัวล่าสุดมันก็ยังเห็นแค่ 3Gb เหมือนเดิม

ผมใช้ P5B รุ่นน้องผมใช้ P5B-e อีกคนใช้ P5KR อาการเดียวกันเลยครับ แรมที่ทดสอบก็แรมบ้านๆทั่วไป ทั้ง Corsair 1GB x4 , Kingmax 1GB x4 , และ Kingston 2GB x2 ไม่รอดซักตัวครับกับบอร์ดที่บอกมา

คิดว่าคงไม่ใช่เรื่องที่แรมแล้วล่ะครับ น่าจะเป็นที่ไบออส
                หรืออาจจะมีอะระสักอย่าง ที่ยังไม่ได้ปรับ เพื่อให้วินโดวส์64บิต เห็นแรมได้ 4GB

แต่พอมาเป็น บอร์ดของทาง Gigabyte[ไม่ได้เชียร์ว่ามันดีกว่านะ]
                ทั้ง 965P-DS3R และ EP35-DS3R ในไบออสของทั้ง2รุ่น มันมองเห็นเต็มความจุที่ใส่ไปเลยครับ และเมื่อใช้กับวินโดวส์ 64บิต ก็เห็นแบบเต็มๆ แต่32บิตก็เป็นที่รู้กันนะ

Comment

ผมใช้ WinXP 64 bit มันมองเห็นเต็ม 4 G ครับ แต่ถ้า 32 bit มันมองเห็นแค่ 3.25 G ครับ ใช้เมนบอร์ด ASUS 3A78-EAH HDMI

Comment

Working...
                  X