overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ไดรฟ์ DVD อาการนี้แก้ยังไงครับ

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

Default ไดรฟ์ DVD อาการนี้แก้ยังไงครับ

DVD RW 18X BENQ1810
    ถ้าไม่ได้ใส่แผ่นทิ้งเอาไว้ในไรเตอร์มันจะกดถาดออกลำบาก ต้องเอาลวดเส้นเล็กๆแหย่ถาดถึงจะออกมา
    แต่ถ้าใส่แผ่นเอาไว้จะกดออกได้ง่ายกว่า แต่อ่าน-เขียนแผ่นได้ปรกติ
    แต่บางทีมันจะโหลดนานหน่อย หรือบางทีใส่แผ่นแล้วโหลดแผ่นเข้าไป มันจะกระเด้งออกมาหลายรอบ
    ต้องพยายามหน่อยแต่พอโหลดได้ก็ปรกติครับ

ถามแนวทางหน่อยครับ มันสวยดี เสียดาย

OverclockZone Member bankeng's Avatar

อาการผีเข้าผีออก ที่ทำงานเป็นหลายเครื่องเหมือนกันรอคำตอบด้วย ถ้าเครมได้ก็ส่งเครม

OverclockZone Member kyoung's Avatar

แต่ก่อนเจอในซัมซุงไม่นึกว่ายี่ห้ออื่นจะเป็นไปด้วย
    สงสัยเป็นที่เฟืองที่หมุนแหละครับ
    มันอาจจะตกช่องไป1-2 ช่องครับ(เปิดๆปิดๆโคตรฮาเลยเพราะเคยเป็น)

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ถ้ายังไม่หมดประกันก็เคลมโลดครับ

แต่ถ้าหมดแล้ว แงะมันออกมา แล้วเอาไม้จิ้มฟัน แคะๆ เศษสิ่งสกปรกที่อยู่ตามเฟืองออกให้หมด
    แล้วใช้ sonax ฉีดมันเข้าไป แต่ระวังมันกระเด็นไปโดนหัวอ่านนะครับ หาผ้ามารองไว้ยิ่งดี
    ถ้าไม่มี sonax หาจาระบีมาทาถูๆ บริเวณเฟืองของถาด

แล้วลองเช็คตรงปุ่มที่กดด้วยครับ ว่ามีส่วนไหนเสีัยหายหรือเปล่า ลองหากระดาษมายัดรองตรงปุ่มกดให้หนาขึ้นนิดนึง อาจช่วยได้ครับ
    ลองดูก๊าบ

ปล. cd rom ยี่ห้อนี้ผมเคยซื้อมาตัวนึง แล้วไม่ซื้อมันอีกเลย ห่วยมากมาย
    เจอครั้งแรกก็ไม่ชอบขี้หน้ามันแระ 5555

OverclockZone Member RunN18's Avatar

เคลมได้ครับ ผมเคยมันมีเหมือนเศษเลกๆหักอยุ่ด้านใน เรยเคลมไปใน3วันได้ตัวใหม่ที่ร้านเรยถ้ามากกว่า7วันอาจต้องไป ที่0ครับ

OverclockZone Member cmo's Avatar

กดไม่ออกก็ทุบซักที 2 ที ครับ เพ่

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

ประกันหมดแล้วอ่ะดิ คริ คริ

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

เปลี่ยนสายพานมันเอามั้งครับ เพื่อนมันเคยบอก

แต่ผมไม่เคยทำนะ

ส่วนสายพานก็ ยางวงเลยครับ -*-

Quote Originally Posted by ด.ช.อื๋อ View Post
    เปลี่ยนสายพานมันเอามั้งครับ เพื่อนมันเคยบอก

แต่ผมไม่เคยทำนะ

ส่วนสายพานก็ ยางวงเลยครับ -*-
    ยางวงใช้ได้ไม่นานก็ยานครับ

OverclockZone Member AiRobot's Avatar
    ที่ไหนก็ได้ อยู่แล้วสบายใจ

Quote Originally Posted by Ni-Cha View Post
    DVD RW 18X BENQ1810
    ถ้าไม่ได้ใส่แผ่นทิ้งเอาไว้ในไรเตอร์มันจะกดถาดออกลำบาก ต้องเอาลวดเส้นเล็กๆแหย่ถาดถึงจะออกมา
    แต่ถ้าใส่แผ่นเอาไว้จะกดออกได้ง่ายกว่า แต่อ่าน-เขียนแผ่นได้ปรกติ

แต่บางทีมันจะโหลดนานหน่อย หรือบางทีใส่แผ่นแล้วโหลดแผ่นเข้าไป มันจะกระเด้งออกมาหลายรอบ
    ต้องพยายามหน่อยแต่พอโหลดได้ก็ปรกติครับ

ถามแนวทางหน่อยครับ มันสวยดี เสียดาย

อาการนี้เปลี่ยนสายพาน หายชัวร์ เปลี่ยนให้คนอื่นมาหลายตัวแล้ว

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

ดานก่อน พาลูกออกไปที่ทำเนียบ

Bookmarks

Bookmarks