อยากคุยกับคนที่จู้จี้ เรื่องเสียงครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: อยากคุยกับคนที่จู้จี้ เรื่องเสียงครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

Default อยากคุยกับคนที่จู้จี้ เรื่องเสียงครับ

ผมอยากรู้ว่า X-Fi พวกเนี่ยครับ
    มันเสียง 24-บิต เวลาฟังจริงๆ ดีกว่าออนบอร์ดแน่นอน
    แต่ว่ามันรู้สึกได้ขนาดนั้นหรอครับ
    แล้วเสียงขนาดไหนคือพอสมควรหรอครับ
    ผมไม่เคยได้ยินเสียงของดี อยากคุยกับคนที่ จู้จี้
    ผมจะได้ความเห็นดู
    เพราะผมฟังเพลงเนี่ย แผ่น MP3 ซื้อมาเสียงมันไม่ดีพอคับ
    แล้วพอซื้อแผ่นแท้ ฟังแล้วไม่ได้อารมณ์
    เพราะลำโพง 2.1 450บาท ผมก็อยากจะรู้ว่าของดี มันจะดีขนาดไหน
    ผมไม่อาจจิตณาการได้จึงถามครับ
    ผมอยากฟังเพลงให้ได้อารมณ์
    แล้วเสียงเพลง 192Kbps เนี่ยดีมากหรือยังครับ
    หรือว่ามีดีกว่านั้นอีก

OverclockZone Member

ก็ ดีขึ้น แน่ๆ

แค่ลำโพงอ่อนขนาดนั้น คงรู้สึกจักจี้หูยิ่งนัก

ไว้มีปัญญาซื้อลำโพง ค่อยว่าอีกที่เรื่องซาวก้าดน่ะจ๊ะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by คน View Post
    ก็ ดีขึ้น แน่ๆ

แค่ลำโพงอ่อนขนาดนั้น คงรู้สึกจักจี้หูยิ่งนัก

ไว้มีปัญญาซื้อลำโพง ค่อยว่าอีกที่เรื่องซาวก้าดน่ะจ๊ะ
    ตามนั้นครับ ผมว่าลำโพงราคาแค่นั้น ยังแสดงความสามารถของพวกซาวออนบอดรุ่นใหม่ๆ ยังไม่หมดเลยด้วยซ้ำ

เปลี่ยนลำโพง แล้วเอามาเทียบทุกอย่างจะกระจ่าง

OverclockZone Member คิม's Avatar

กรรม คุณต้องใช้การ์ดซาวด์และลำโพงคุณภาพดีควบคู่กันไปด้วย
    ลำโพงต้องดีจริงๆถึงจะถ่ายทอดX-Fi ออกมาได้หมด

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

wม่รู้สิคับมันก้อเหมือนๆกันแหละคับผมว่ามันแคต่มีเอฟเฟกมาให้เล่นแค่นั้นแหละ

Mac Addict User tassapon's Avatar

แล้วเสียงเพลง 192Kbps เนี่ยดีมากหรือยังครับ
    หรือว่ามีดีกว่านั้นอีก
    ผมฟังต่ำสุด 200 ครับ เป็น VBR กับ apple lossless

OverclockZone Member top41's Avatar

อ๋อครับ ลำโพงผมเปลี่ยนแน่นอนอยู่แล้ว

Quote Originally Posted by คิม View Post
    กรรม คุณต้องใช้การ์ดซาวด์และลำโพงคุณภาพดีควบคู่กันไปด้วย
    ลำโพงต้องดีจริงๆถึงจะถ่ายทอดX-Fi ออกมาได้หมด
    ผมเปลี่ยนอยู่ครับ
    อต่คุณภาพเสียงเอาง่ายๆเทียบงี้ครับ
    มันเท่ากับความแตกต่างของ AE85 SOHC กับ AE86 DOHC เสียงท่อได้เปล่า
    เหอๆ บ้ารถ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ผมมองว่า มันเป็นเรื่องของ

1.คุณภาพของเครื่องอะไรก็ตามที่เล่นสื่อบันทึกเสียง (คอมพิวเตอร์+ซาวน์การ์ด , โฮมเธียเตอร์ ฯลฯ)

2.คุณภาพของข้อมูลของสื่อบันทึกเสียงนั้นๆ ( CD , MP3 ฯลฯ)

3.คุณภาพของลำโพงที่ให้เสียง (ก็ลำโพงกับหูฟังไง...........จะวงเล็บทำไมเนี่ย)

4.คุณภาพของหูคนฟัง

ดังนั้น เพื่อคุณภาพของเสียงที่ดี จึงต้องจับคู่พวกนี้ ให้เหมาะสมที่สุดครับ

อย่างเช่น มีเครื่องเล่นรุ่นท็อปที่สุดในโลก + หูฟังขั้นสุดยอด

แต่เอามาเล่นเพลงที่แปลงจากเทปมา แล้วก็บอกว่า เสียงไม่เห็นดีเลย นั่นก็ไม่ใช่แล้ว

หรือ เอาเครื่องเล่นMP3 + หูฟังอันละ 39 บาท มาเล่นไฟล์เสียงคุณภาพ 320 Kbps , 24 Bit ฯลฯ

เอ่า ปรากฏว่าเสียงไม่เห็นดีเลย เอิ๊ก ๆ

หรือ เอาเครื่องเสียงโฮมเธียเตอร์อย่างดี + CD มาสเตอร์บีโธเฟ่น ไปให้เปิดให้คุณยายฟัง

คุณยายก็อาจบอกว่าไม่เพราะก็ได้ครับ

พร้อมกับหยิบเทปเพลง(ที่มีฝุ่น+ใยแมงมุมอย่ขู้่างในเพียบ)เพลิน พรหมแดน หรือรุ่งเพช แหลมสิงห์ มาเปิดในเครื่องเทปเก่า ๆ

แล้วก็บอกว่า เนี่ย เพลงนี้ฟังดีกว่ากันอีกนะหลาน หลานเอาของหลานกลับไปเถอะ เอิ๊ก ๆ

ในโลกแห่งเครื่องเสียง ของดี ไม่มีถูกครับ แต่ว่า ของถูก ก็อาจจะมีดีนะครับ

นักฟังทั่วไป อาจมองว่า เสียงดี คือเสียงที่ฟังไม่อู้อี้ ไม่เหมือนฟังทางโทรศัพท์ก็พอ ( ฟัง MP3 ก็ได้)

แต่ก็มีนักฟังอีกกลุ่ม เขาฟังเพื่อเก็บรายละเอียดของที่มาของเสียงในเพลงด้วยครับ (ต้องเครื่องเสียง+ลำโพงดี ๆด้วย)

เพราะจะได้รู้สึกว่ามีคนมาเล่นให้ฟังตรงนั้นเลย แบบ รู้ได้เลยว่า เสียงแฉมาจากทางนี้ หรือเสียงนักร้องสะบัดผมท่อนโซโล่ ... เอิ๊ก ๆ

ปล. พูดซะยาว สรุปคือ มาตรฐานของแต่ละคน ไม่เท่ากันครับ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ความสุขของผมคือการได้ค้นพบเสียงใหม่ๆเวลาฟังเพลงที่เคยฟังไปแล้วครับ
    เอาง่ายๆก็ต้องลองเอามาสลับกันฟังของดีกับของไม่ดีในที่เงียบๆแล้วใช้สมาธินิดหน่อย

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

Quote Originally Posted by Freekickgundam View Post
    ความสุขของผมคือการได้ค้นพบเสียงใหม่ๆเวลาฟังเพลงที่เคยฟังไปแล้วครับ
    เอาง่ายๆก็ต้องลองเอามาสลับกันฟังของดีกับของไม่ดีในที่เงียบๆแล้วใช้สมาธินิดหน่อย
    เหมือนผมเรยแฮะ . .

OverclockZone Member amed's Avatar

ได้การ์ดจอแล้วจะมาหา soundcard แล้วเหรอ สลับกันเลยนะ ตอนนี้ได้ sound แล้ว รอการ็ดจออยู่ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า จอง Elsa 6800GT + NV5 ไว้แล้วไม่รู้จะพลาดอีกป่าวเน่ีย

อิอิ อยากได้ NV5 อยู่
    ซาวว์ ผมคงรอปีหน้าครับ

แล้ว CD เพลงแผ่นแท้ของไทย แผ่นละ 139-179 เนี่ย
    GMM-RS พวกเนี่ย เล้าโลม เป็นต้น
    คุณภาพเสียงมันกี่ Kbps 192 ปะครับ
    แล้วคุณภาพสูงกว่านั้นหาที่ไหนครับ

บ้าเป่า cd 192K
    อึนเป่า

มาอะไรเนี่ย งง

Quote Originally Posted by top41 View Post
    แล้ว CD เพลงแผ่นแท้ของไทย แผ่นละ 139-179 เนี่ย
    GMM-RS พวกเนี่ย เล้าโลม เป็นต้น
    คุณภาพเสียงมันกี่ Kbps 192 ปะครับ
    แล้วคุณภาพสูงกว่านั้นหาที่ไหนครับ
    ถ้าเกิด Rip จากแผ่นนี่ รู้สึกจะเป็น 320 Kbps เคยมีเพียบ โหลดมา แต่ตอนนี้ไปหมดแล้ว ฮือๆๆ
    แผ่น CD ที่เก็บเพลงไว้มานดันทรยศ เครียดมั่กมาก 15 GB โอ้ว แทบร้อง

อยากให้ช่วยแนะนำลำโพงคอมฯดีๆซักเครื่องทีครับ ขอแบบคุณภาพดี ราคาไม่แพงมากน่ะครับ ^^
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

เพราะผมฟังเพลงเนี่ย แผ่น MP3 ซื้อมาเสียงมันไม่ดีพอคับ

แผ่น MP3 บางค่ายน่ะ เเปลงเพลงไม่ค่อยดี ซึ่งบางค่ายก็ทำไม่ดีบางเพลงเข้าใจตรงจุดนี้ด้วย พวกเล่นชอบเล่นเพลง MP3 จริงๆ น่ะเขาจะเลือกซื้อแผ่นตามค่ายที่ผลิตด้วยน่ะ แต่ยังไงๆ ก็ได้ในรูปแบบ MP3 Format เพราะเน้นลดทอนขนาด ไม่ใช้เน้นคุณภาพของเพลง

เพลงจะดีหรือไม่ดีในแง่เสียงเพลงนั้น เบื้องต้นขึ้นอยู่กับต้นฉบับเพลงซึ่งจะบันทึกเสียงที่มีคุณภาพในการรับฟังที่เเตกต่างกัน

OverclockZone Member fj's Avatar

MP3 เสียงรายละเอียดเล็ก ๆ มันจะหายไปหมดครับ ลองไปโหลดเพลงที่ Kbps ต่างกันหน่อยมาฟังสิครับ จับได้เลยว่าอันไหนด้วยกว่า ยิ่งพวกหูทอง หูเงิน แล้วบางทียิบย่อยฟ้งออกหมด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks