Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากคุยกับคนที่จู้จี้ เรื่องเสียงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากคุยกับคนที่จู้จี้ เรื่องเสียงครับ

ผมอยากรู้ว่า X-Fi พวกเนี่ยครับ
    มันเสียง 24-บิต เวลาฟังจริงๆ ดีกว่าออนบอร์ดแน่นอน
    แต่ว่ามันรู้สึกได้ขนาดนั้นหรอครับ
    แล้วเสียงขนาดไหนคือพอสมควรหรอครับ
    ผมไม่เคยได้ยินเสียงของดี อยากคุยกับคนที่ จู้จี้
    ผมจะได้ความเห็นดู
    เพราะผมฟังเพลงเนี่ย แผ่น MP3 ซื้อมาเสียงมันไม่ดีพอคับ
    แล้วพอซื้อแผ่นแท้ ฟังแล้วไม่ได้อารมณ์
    เพราะลำโพง 2.1 450บาท ผมก็อยากจะรู้ว่าของดี มันจะดีขนาดไหน
    ผมไม่อาจจิตณาการได้จึงถามครับ
    ผมอยากฟังเพลงให้ได้อารมณ์
    แล้วเสียงเพลง 192Kbps เนี่ยดีมากหรือยังครับ
    หรือว่ามีดีกว่านั้นอีก

ก็ ดีขึ้น แน่ๆ

แค่ลำโพงอ่อนขนาดนั้น คงรู้สึกจักจี้หูยิ่งนัก

ไว้มีปัญญาซื้อลำโพง ค่อยว่าอีกที่เรื่องซาวก้าดน่ะจ๊ะ

Comment

wikorn1_robinradio@hotmail.com

Comment

Originally posted by คน View Post
        ก็ ดีขึ้น แน่ๆ

แค่ลำโพงอ่อนขนาดนั้น คงรู้สึกจักจี้หูยิ่งนัก

ไว้มีปัญญาซื้อลำโพง ค่อยว่าอีกที่เรื่องซาวก้าดน่ะจ๊ะ
        ตามนั้นครับ ผมว่าลำโพงราคาแค่นั้น ยังแสดงความสามารถของพวกซาวออนบอดรุ่นใหม่ๆ ยังไม่หมดเลยด้วยซ้ำ

เปลี่ยนลำโพง แล้วเอามาเทียบทุกอย่างจะกระจ่าง

Comment

กรรม คุณต้องใช้การ์ดซาวด์และลำโพงคุณภาพดีควบคู่กันไปด้วย
          ลำโพงต้องดีจริงๆถึงจะถ่ายทอดX-Fi ออกมาได้หมด

Comment

wม่รู้สิคับมันก้อเหมือนๆกันแหละคับผมว่ามันแคต่มีเอฟเฟกมาให้เล่นแค่นั้นแหละ

Comment

แล้วเสียงเพลง 192Kbps เนี่ยดีมากหรือยังครับ
              หรือว่ามีดีกว่านั้นอีก
              ผมฟังต่ำสุด 200 ครับ เป็น VBR กับ apple lossless

Comment

อ๋อครับ ลำโพงผมเปลี่ยนแน่นอนอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by คิม View Post
                  กรรม คุณต้องใช้การ์ดซาวด์และลำโพงคุณภาพดีควบคู่กันไปด้วย
                  ลำโพงต้องดีจริงๆถึงจะถ่ายทอดX-Fi ออกมาได้หมด
                  ผมเปลี่ยนอยู่ครับ
                  อต่คุณภาพเสียงเอาง่ายๆเทียบงี้ครับ
                  มันเท่ากับความแตกต่างของ AE85 SOHC กับ AE86 DOHC เสียงท่อได้เปล่า
                  เหอๆ บ้ารถ

Comment

ผมมองว่า มันเป็นเรื่องของ

1.คุณภาพของเครื่องอะไรก็ตามที่เล่นสื่อบันทึกเสียง (คอมพิวเตอร์+ซาวน์การ์ด , โฮมเธียเตอร์ ฯลฯ)

2.คุณภาพของข้อมูลของสื่อบันทึกเสียงนั้นๆ ( CD , MP3 ฯลฯ)

3.คุณภาพของลำโพงที่ให้เสียง (ก็ลำโพงกับหูฟังไง...........จะวงเล็บทำไมเนี่ย)

4.คุณภาพของหูคนฟัง

ดังนั้น เพื่อคุณภาพของเสียงที่ดี จึงต้องจับคู่พวกนี้ ให้เหมาะสมที่สุดครับ

อย่างเช่น มีเครื่องเล่นรุ่นท็อปที่สุดในโลก + หูฟังขั้นสุดยอด

แต่เอามาเล่นเพลงที่แปลงจากเทปมา แล้วก็บอกว่า เสียงไม่เห็นดีเลย นั่นก็ไม่ใช่แล้ว

หรือ เอาเครื่องเล่นMP3 + หูฟังอันละ 39 บาท มาเล่นไฟล์เสียงคุณภาพ 320 Kbps , 24 Bit ฯลฯ

เอ่า ปรากฏว่าเสียงไม่เห็นดีเลย เอิ๊ก ๆ

หรือ เอาเครื่องเสียงโฮมเธียเตอร์อย่างดี + CD มาสเตอร์บีโธเฟ่น ไปให้เปิดให้คุณยายฟัง

คุณยายก็อาจบอกว่าไม่เพราะก็ได้ครับ

พร้อมกับหยิบเทปเพลง(ที่มีฝุ่น+ใยแมงมุมอย่ขู้่างในเพียบ)เพลิน พรหมแดน หรือรุ่งเพช แหลมสิงห์ มาเปิดในเครื่องเทปเก่า ๆ

แล้วก็บอกว่า เนี่ย เพลงนี้ฟังดีกว่ากันอีกนะหลาน หลานเอาของหลานกลับไปเถอะ เอิ๊ก ๆ

ในโลกแห่งเครื่องเสียง ของดี ไม่มีถูกครับ แต่ว่า ของถูก ก็อาจจะมีดีนะครับ

นักฟังทั่วไป อาจมองว่า เสียงดี คือเสียงที่ฟังไม่อู้อี้ ไม่เหมือนฟังทางโทรศัพท์ก็พอ ( ฟัง MP3 ก็ได้)

แต่ก็มีนักฟังอีกกลุ่ม เขาฟังเพื่อเก็บรายละเอียดของที่มาของเสียงในเพลงด้วยครับ (ต้องเครื่องเสียง+ลำโพงดี ๆด้วย)

เพราะจะได้รู้สึกว่ามีคนมาเล่นให้ฟังตรงนั้นเลย แบบ รู้ได้เลยว่า เสียงแฉมาจากทางนี้ หรือเสียงนักร้องสะบัดผมท่อนโซโล่ ... เอิ๊ก ๆ

ปล. พูดซะยาว สรุปคือ มาตรฐานของแต่ละคน ไม่เท่ากันครับ

Comment

ความสุขของผมคือการได้ค้นพบเสียงใหม่ๆเวลาฟังเพลงที่เคยฟังไปแล้วครับ
                      เอาง่ายๆก็ต้องลองเอามาสลับกันฟังของดีกับของไม่ดีในที่เงียบๆแล้วใช้สมาธินิดหน่อย

Comment

Originally posted by Freekickgundam View Post
                        ความสุขของผมคือการได้ค้นพบเสียงใหม่ๆเวลาฟังเพลงที่เคยฟังไปแล้วครับ
                        เอาง่ายๆก็ต้องลองเอามาสลับกันฟังของดีกับของไม่ดีในที่เงียบๆแล้วใช้สมาธินิดหน่อย
                        เหมือนผมเรยแฮะ . .

Comment

ได้การ์ดจอแล้วจะมาหา soundcard แล้วเหรอ สลับกันเลยนะ ตอนนี้ได้ sound แล้ว รอการ็ดจออยู่ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า จอง Elsa 6800GT + NV5 ไว้แล้วไม่รู้จะพลาดอีกป่าวเน่ีย

Comment

อิอิ อยากได้ NV5 อยู่
                            ซาวว์ ผมคงรอปีหน้าครับ

Comment

แล้ว CD เพลงแผ่นแท้ของไทย แผ่นละ 139-179 เนี่ย
                              GMM-RS พวกเนี่ย เล้าโลม เป็นต้น
                              คุณภาพเสียงมันกี่ Kbps 192 ปะครับ
                              แล้วคุณภาพสูงกว่านั้นหาที่ไหนครับ

Comment

Working...
                              X