overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: เรื่องการดูแลรักษาความสะอาด

OverclockZone Member

Default เรื่องการดูแลรักษาความสะอาด

คือผมกำลังตัดสินใจมาใช้ระบบน้ำอะครับ มีความสนสัยในเรื่องขอบการ เปลี่ยนน้ำหรือการถอดประกอบ หรือการเพิ่มจุดระบายเช่นที่แรกติดระบบน้ำที่cpuแล้วหลังจากนั้นไปเป็นการ์จอ หรือ ถอดมาทำความสะอาดอะครับ ว่าทำยังงัยไม่ให้m/bหรือ อุปกรณ์ต่างๆโดนน้ำทำยังงัยอะครับ

แล้วตอนนี้ผมมีป้ญหาเรื่อง cpu ร้อนเกินไปด้วยอะครับ ทั้งๆทีไม่ได้ทำไรมันเลยแต่อุณหภูมิในbios สู่งถึง80-90C อะครับ พึงซื้อคอมมาได้1เดือนกว่าๆเอง แต่มันเป็นมาตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆแล้ว มันดับตลอด ไม่ทันได้สนใจนึกว่าการ์จอมันร้อน เลยไปหาพัดลมมาติดให้การ์จอ แต่ก้อไม่หาย เลยไปดูใน bios ถึงเจอว่า cpu มันร้อนเกินไป ผมควรทำงัยดีครับ ลองเปลี่ยน ซิลิโคลนแล้วไม่หายครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

ขอสเปกเครื่องหน่อยครับ ลองอัพเดทไบออสดูยังครับ

ส่วนเรื่องน้ำการถอดใส่ก็ไม่ยากครับ หาจุดที่สามารถเอาน้ำออกจากระบบได้ก่อนครับเช่น ถังพัก หรือจุดที่ถอดสายยางออกมาแล้วน้ำจะไม่ไหลออกมาอ่ะครับ(ที่สูงๆ)ครับ เราก็ดูดน้ำออกจากระบบให้หมดก่อนครับแล้วก็ถอดอุปกรณ์ได้ครับ ส่วนการทำความสะอาดถ้าใช้น้ำกลั่นไม่มีตะกลันก็ไม่ต้องรื้อระบบครับ แค่เป่าหม้อน้ำก็พอครับ

ก็รอความเห็นท่านอื่นประกอบอีกแล้วกันครับผม

ผมใช้ m/b asus m3a motherboard ,cpu amd athlon-x2 5200,vga asus en8600gt silent pci 512mb ddr3 dvi tv,ramkingston 1g/800 ddr2 lt ing/synnex ไม่รู้ถูกหรือป่าวเพระผมดูในบิลที่ร้านออกให้ กุมใจมากๆเลยครับ ช่วยหาทางแก้ให้ผมทีนะครับว่าเป็นที่อะไรจะได้เอาไปเคลมถูก

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

เคสอะไรท่าน

ผมไม่เคยใช้ AMD นะครับ ผมมองว่าสาเหตุที่คอมดับเป็นเพราะอุณหภูมิมันสูงเกินไป บอร์ดเลยสั่งตัดการทำงาน เพื่อรักษา CPU ครับ แต่อุณหภูมิที่คุณบอกนั้น มันสูงเกินไปจริงๆ ลองแฟลช Bios ซักที หรือลองถอดและใส่พัดลม CPU ดูนะ แต่ตอนที่จะประกอบกลับไปนั้น อย่าลืมทาซิลิโคนด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องถอดทำความสะอาดระบบน้ำนั้นง่ายมากๆ ครับ ถอดบล็อคน้ำที่ CPU ออกแล้ว เสร็จแล้วก็ดึงสายยางออกจากบล็อค และปล่อยลงพาชนะที่เตรียมไว้ สำหรับผมแ้ล้ว ถอดตรงนี้จะง่ายที่สุดเพราะสายยางมันยาว ง่ายต่อการเคลื่อนย้าย

ในเรื่องของการทำความสะอาดนั้น ถ้าระบบน้ำได้มีการใส่สีไปด้วย ก็ถอดบล็อคต่างๆ ออก แล้วเอาแปรงสีฟันทำความสะอาดบริเวณฟินด้านในครับ เสร็จแล้วก็ประกอบกลับไป ตอนประกอบกลับก็เช็คดู o-ring ให้เรียบร้อย

ป.ล. ผมว่าการเล่นน้ำไม่ใช่ทางออกของคุณ ลองถอดใส่พัดลมก่อนครับ

Bookmarks

Bookmarks