Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้ยี่ห้อและรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ยี่ห้อและรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

1. ช่วยแนะนำทีครับ ราคาก็ไม่เกินสัก 60000.-บาทครับ อยากได้จอใหญ่ๆ เครื่องแรงๆ ครับ เอามาเล่นเกมส์

2. ตามรูปนะครับยี่ห้อ HP น่ะครับทำไมจอมันใหญ่ได้ขนาดนั้นครับ เห็นบางรูปมีถึง 20" เลยเหรอครับ

3. แล้วรุ่นที่มันหมุนจอได้เนี่ยมันจะทน่อการหมุนไปมามั๊ยครับ

รบกวนทีนะครับผมไม่มีข้อมูลเรื่อง Notebook เท่าไรครับ
    Last edited by artbum; 18 Oct 2008, 21:48:10.

ลองดูกระทู้นี้ครับ Rep#29 ผมใช้อยู่
    http://forums.overclockzone.com/foru...=271684&page=2

เป็นตระกูล HDX9 Dragon Edition จอ 20" เป็น Desktop Replacement ครับ มี TV Tuner ในตัว แต่รุ่นนี้เกิน 60,000 แน่นอนครับ แตะๆ แสน ^^"

Comment

Aspire 6935G จอใหญ่พอควร รวมVatน่าจะได้ตามงบ(รุ่นเล็กจอไม่ละเอียดนะครับ)

รุ่นใหญ่ก็ุ69900 ไม่รวมVat

Comment

ผมว่ารุ่นของท่านน่าจะใหญ่เกินไปนะคับเนี่ย

Comment

ใหญ่แบบนี้ PC ดีกว่ามั๊ย งบ 60,000 แหนะ ได้เครื่องโคตรเทพ

Comment

ผมว่ารุ่นของท่านน่าจะใหญ่เกินไปนะคับเนี่ย
            ใหญ่เกินไปสำหรับอะไรหรือครับ

สำหรับทำงาน - ก็ไม่ใช่เพราะงานผมต้องการจอขนาดใหญ่เวลาแต่งภาพอยู่แล้ว จอเล็กอึดอัดครับ ผมอยากได้จอ Desktop แบบเอาไปทำงานนอกบ้านได้จริง
            สำหรับเกมส์ - ผมว่าจอใหญ่เล่นเกมส์สะใจกว่าเยอะ แถมลำโพง 5 ทิศทางพร้อมซับเบสที่เป็นเบสจริง ลำโพงแยกซับแบบมีไว้โชว์ได้ยินแล้วรับรองหลบไปเรยครับ
            สำหรับโทรทัศน์ - จอใหญ่ก็ดูสบายตากว่าจอเล็ก ดูแบบไม่กั๊ก
            สำหรับเสนองาน - จอเล็กลูกค้าต้องเพ่งกันตาแตก จอใหญ่ดูสบายตาภาพใหญ่เต็มอารมณ์เหมือนนั่งดู Poster
            สำหรับเวลาพกพา - งานผมต้องใช้รถเวลาไปทำงานอยู่แล้วครับ กล้องอีก 12 โล ชุดไฟ stu อีก 4 โล ขาตั้งและอื่นๆ อีก 10 โลขึ้น แล้ว notebook แค่ 7 โลมันเรื่องจิ๊บๆ ครับ ^^

สิ่งเดียวที่เหมาะกับคำว่า "ใหญ่เกินไป" สำหรับผมคือการหากระเป๋าที่มีช่อง Notebook เท่านั้นเองครับ ...

Originally posted by Giggs1245254 View Post
            ใหญ่แบบนี้ PC ดีกว่ามั๊ย งบ 60,000 แหนะ ได้เครื่องโคตรเทพ
            ตอนยังไม่จับ ไม่ได้เป็นเจ้าของก็บอกงี้ทุกคนหล่ะครับ ^^"

สำหรับผมผมว่าไม่ดีกว่าครับ เพราะ desktop เวลาใช้งานนอกบ้านต้องมีสายไฟอีกพะรุงพะรัง ต้องขน mouse กับ keyboard แยกไปอีก แถมตัวถังก็เคสพับไม่ได้ จอ 20" ก็ต้องระวังตอนขนหมดสิทธิ์พับเก็บ น้ำหนักรวมเกิน 10 โลแน่นอนครับสำหรับ desktop แถมใช้ไฟสูงกว่ากันเยอะครับ จุดประสงค์ของ notebook กับ desktop ต่างกันอยู่ที่เราครับ ว่าจะใช้อะไรในตัวมัน

แต่ถ้ามันตรงสายงานที่ทำอย่างที่ผมทำ เช่นต้องไปถ่ายภาพแล้วเอาไปนั่งแต่งตามต่างจังหวัดบ่อยๆ เพื่อส่งงานลูกค้าแล้วจะรู้ว่าแบก Desktop+จอ กับแบกตัวนี้ตัวไหนจบครับ ^^.... เวลาแต่งรูปจออย่างต่ำๆ ต้อง 17" ขึ้นไปถึงจะสะดวก แถมถ้า resolution สูงมากก็ต้องจอใหญ่มากตาม เพื่อที่ tool ทั้งหมดจะได้ไม่เกะกะ ไม่งั้นก็เพ่งกันตาถลน... จอ 20" แบบนั่งทำงานที่บ้านแต่พกพาได้จึงเป็นสิ่งที่ผมต้องการ แต่ถ้าไม่เคยย้ายไปทำงานโน้นเลย นี้เลยก็คงจะซื้อ Desktop มหาเทพเหมือนกันครับ

หรือเคสที่ผทต้องถ่ายรูปแล้วยิงเข้าคอมโดยตรง ลูกค้านั่งดูผ่าน monitor นอกสถานที่เช่น เวลาผมยกกองไปถ่ายให้หนังสือ COSMO (สาวๆ อ่านส่วนหนุ่มๆ จะรู้จักไหมน้อ เหอๆ) ผมจะถ่ายนางแบบ-นายแบบ โดยยิงตรงลงคอม ดังนั้นลูกค้าจะนั่งดูภาพจากจอ Notebook ทุกภาพ รายละเอียดต่างๆ รวมถึงจอใหญ่ จะช่วยสร้างให้ภาพดูอลังการและยังเห็น detail งานได้ทั้งหมดดีกว่าพวกจอเล็กครับ

ที่สำคัญผมแบก 7 โล ผมได้ทั้งคอม ทั้งทีวี ทั้งเกมส์ ทั้ง presentation (จอใหญ่ๆ งานเวลาดูอลังการกว่าพวกจอเล็กเยอะครับ) ผมว่าเรื่องเล็กครับ แถมเวลาไปถ่ายงานต่างจังหวัดก็เอารถไปอีก ลงรถก็กางที่ห้องพัก ไม่ได้แบกไปนั่งทำเท่ริมหาด สรุป ผมก็ไม่ต้องแบกไปไหนอยู่ดี

แล้วแบบนี้คุณว่าผมควรซื้อ Desktop โครตเทพ หรือซื้อ Notebook เกือบเทพตัวนี้ดีครับ?

เอาว่าผมดีใจที่มีมันผลิตมาครับ เพราะมันขายงานคืนทุนผมได้เกินแสนในแค่เดือน-สองเดือนเอง อิอิ..

เขาออกแบบมาก็ต้องมีรีเสิช ไม่ทำวิจัยออกแบบมาแล้วขายใครล่ะครับ ^^ กลุ่มคนใช้งานมี ไม่ได้ไว้เน้นเล่นเกมส์นอกบ้าน หรือเอา notebook ออกไปนั่งอวดใครแถวร้านกาแฟ ดังนั้นเลือกที่ตอบโจทย์งานเราดีกว่าครับ
            Last edited by little_nik; 30 Aug 2008, 12:08:14.

Comment

แนะนำ HP รุ่นใหญ่ๆเหมือนกันครับ

เวิร์กๆ เล่นมาติดใจ

จอแจ่ม ลำโพงเวิร์ก

แต่...อย่าลืมต่อประกันนะครับ

Comment

ถ้าไม่เน้นเกมส์ ขนาดหนัก ทำงาน แนะนำ G1sn อีกตัวครับอาจจะไม่ใช่ CPU ใหม่แต่เรื่องแรง ไม่แพ้ตัว top ตอนนี้แน่นอนครับ จอความละเอียดสูง 1680*1050 เทียบเท่าจอ 22" ครับพื้นที่การทำงานบนจอมีเยอะ พร์อทต่างๆ ค่อนข้างครบ USB eSATA HDMI VGA บอดี้แข็งแรงครับ สวยงามด้วย เหมาะแก่การพาไปไหนไกลๆ ประกัน2ปี

สเปค
                cpu T9300 2.5GHz L2 6M
                VGA GF9500M GS 512M
                DISPLAY 15.4" 1680*1050
                HDD 250 G
                DVD RW
                4 USB2.0
                1 eSATA
                1 HDMI
                1 VGA OUT
                น้ำหนัก 3.1 kg
                Battery 8 cell

ราคา 57-60k vat แล้ว ถ้ารีบใช้ตัวนี้ไม่เลวครับ รับรอง T9300 ไม่แพ้ T9400 แน่นอน ^^ พวก PXXXX ไม่ใช่คู่เปรียบ (แถม G1sn Overclock ได้อีก) ชอบไม่ชอบอย่างไรตัดสินใจเองเลยครับ

Comment

ตระกูล G ที่ท่านทุเรียนแนะนำก็ดีครับ อยู่ในงบด้วย แต่มันจะติดตรง res สูงจอเล็กนี่หล่ะครับเหมือนคอขวด ไม่ก็ลองหาพวก g2 ครับจอใหญ่ขึ้นอีกนิด
                  Last edited by little_nik; 30 Aug 2008, 11:58:41.

Comment

โหด มั่ก ๆ แต่จอใหญ่ ๆ ไม่หนักหรอกครับ ขนาด Pretty ในภาพยังถือสบาย ๆ เลยนะครับ ^^

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                      ถ้าไม่เน้นเกมส์ ขนาดหนัก ทำงาน แนะนำ G1sn อีกตัวครับอาจจะไม่ใช่ CPU ใหม่แต่เรื่องแรง ไม่แพ้ตัว top ตอนนี้แน่นอนครับ จอความละเอียดสูง 1680*1050 เทียบเท่าจอ 22" ครับพื้นที่การทำงานบนจอมีเยอะ พร์อทต่างๆ ค่อนข้างครบ USB eSATA HDMI VGA บอดี้แข็งแรงครับ สวยงามด้วย เหมาะแก่การพาไปไหนไกลๆ ประกัน2ปี

สเปค
                      cpu T9300 2.5GHz L2 6M
                      VGA GF9500M GS 512M
                      DISPLAY 15.4" 1680*1050
                      HDD 250 G
                      DVD RW
                      4 USB2.0
                      1 eSATA
                      1 HDMI
                      1 VGA OUT
                      น้ำหนัก 3.1 kg
                      Battery 8 cell

ราคา 57-60k vat แล้ว ถ้ารีบใช้ตัวนี้ไม่เลวครับ รับรอง T9300 ไม่แพ้ T9400 แน่นอน ^^ พวก PXXXX ไม่ใช่คู่เปรียบ (แถม G1sn Overclock ได้อีก) ชอบไม่ชอบอย่างไรตัดสินใจเองเลยครับ

ถ้าไม่เน้นเกมส์มาก.....แต่ G1 มันซีรี่ย Game ไม่ใช่หรอครับทั่นน

Comment

ท่านเจ้าของกระทู้เคลื่อนย้าย/พกพาเครื่องบ่อยไหมครับ ถ้าน้ำหนักมาก ๆ หิ้วหรือสะพายแค่ ไม่ถึงชั่วโมง ก็หนักอยากวางแล้วครับ

ขนาดของจอจะทำให้ขนาดของเครื่องใหญ่ตามไปด้วย น้ำหนักอาจจะมากขึ้นตามไปด้วยเช่นกัน

ถ้าไม่ค่อยเคลื่อนย้าย พกพาไปไหนบ่อยๆ แนะนำเป็น PC ครับ จะได้สเป็คที่สูงกว่ามากๆเลย

ปล. อันนี้แล้วแต่ท่านจะเลือกครับผม

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
                          ท่านเจ้าของกระทู้เคลื่อนย้าย/พกพาเครื่องบ่อยไหมครับ ถ้าน้ำหนักมาก ๆ หิ้วหรือสะพายแค่ ไม่ถึงชั่วโมง ก็หนักอยากวางแล้วครับ

ขนาดของจอจะทำให้ขนาดของเครื่องใหญ่ตามไปด้วย น้ำหนักอาจจะมากขึ้นตามไปด้วยเช่นกัน

ถ้าไม่ค่อยเคลื่อนย้าย พกพาไปไหนบ่อยๆ แนะนำเป็น PC ครับ จะได้สเป็คที่สูงกว่ามากๆเลย

ปล. อันนี้แล้วแต่ท่านจะเลือกครับผม
                          ก็จริงนะครับ ผมหา desktop แรงๆ ไว้สักเครื่องแล้วซื้อ notebook ราคากลางๆ ที่ไม่เกิน 45000.-ผมก็จะได้ 2 เครื่องเลยนะเนี่ย คือจริงๆ จะเอา notebook ไว้นั่งทำเพลงน่ะครับ เเบบว่ายกไปนั่งทำที่บ้านเพื่อนได้ แล้วก็เอางานมาลงเครื่อง desktop ที่บ้านน่ะครับ แต่อยากจะได้ notebook ที่จอมันใหญ่หน่อยน่ะครับ รุ่นที่ท่าน little_nik ใช้ผมก็ชอบมากเลยนะ แต่ถ้าคิดถึงว่าผมไม่ได้เดินทางบ่อยแบบท่าน

Comment

ถ้าเล๊งจอใหญ่ๆ HP รู้สึกว่าจะมีออกมาหลายรุ่น

ดูแล้วว่า จะเป้นทางเลือกที่ดีที่สุดนะครับ

ที่สำคัญ อย่าลืมต่อประกัน ตามนั้น หุหุ

Comment

แล้วตัวนี้ล่ะครับน่าเล่นมั๊ย

http://www.alienware.com/products/ar...de=SKU-DEFAULT

ราคาประมาณ 78166.- เพราะคิดจากเหรียญละ 34.- บาท

Comment

Working...
                              X