overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: " จำเป็นไหมที่เข้าร้านแมคต้องแต่งตัวดี "

OverclockZone Member topzoozaa's Avatar

Default " จำเป็นไหมที่เข้าร้านแมคต้องแต่งตัวดี "

อยากทราบความคิดเห็นของแต่ละคนอะคับ เพราะผมเปิดดูกะทู้ส่วนมากจะได้รับบริการไม่ค่อยดีจากคนที่แต่งตัวไม่ดี แต่คนที่แต่งตัวดีกลับได้รับการต้อนรับและเอาใจใส่มากกว่า ทุกๆคนคิดว่ายังไงบ้างคับ หรือใครมีประสบการณ์ที่ประทับใจหรือไม่ประทับใจกับการแต่งตัวเข้าไปซื้อของในshopแต่ละคนเป็นยังไงบ้างอะคับ

OverclockZone Member zman's Avatar

คงไม่จำเป็นหรอกครับ.....แต่ผมก้อไม่กล้าเข้าร้านเค้านะ........มีความรู้สึกว่า ไม่อาจเอื้อม

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ผมใส่เสื้อยืด(ตรามหาลัย) เกงยีนส์ รองเท้าผ้าใบ(Converse)เข้าตามปกติ ก็OKนะครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

อ้อ คำว่า"แต่งตัวดี"ของแต่ละึคนมันไม่เหมือนกันนะครับ เลยอธิบายเป็นวิธีการแต่งตัวของผมดีกว่า เพราแบบนี้ของผมคือธรรมดา
    Last edited by Beaver_XT; 30 Aug 2008 at 14:47:19.

OverclockZone Member kittin's Avatar

แล้วแต่คนมองครับ

ผมว่าไม่ใช่แค่ร้านแมคหรือครับ เคเอฟซี ก็เป็น (ไม่เกี่ยวกันแฮะ)

มันเป็นทุกร้าน ทุกธุรกิจครับ คนแต่งตัวดีได้การดูแลดีกว่าครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมใส่เสื้อยืด กางเกงยีนเหยียบปลายขากางเกงจนขาดเป็นส้นตรีน ใส่รองเท้าแตะ เข้าร้านไม่รู้กี่ครั้งแล้วครับ ผมเฉยๆนะเรื่องแต่งตัว ถ้ามันไม่ได้ทุเรศ ผิดระเบียบหรือทำใครเดือดร้อนก็ใส่ๆไปเถอะ

OverclockZone Member iaung's Avatar

ปรกติผมก็ใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ ไปซื้อของออกจะบ่อย

บางร้านก็ดูแลดีถึงดีมาก บางร้านก็เฉยๆกับผม.....

OverclockZone Member hippoeg6's Avatar

ผมว่ามันอยู่ที่ตัวพนักงานในร้านมากกว่า เพราะผมเคยเจอทั้งดีและไม่ดี ไม่ดีนี้สยามดิส ดี1000ทิพ

OverclockZone Member paragolf29's Avatar

ผมไม่เเคร์ เสื้อฟุตบอลเก่าๆกับกางเกงขาสั้นลุยเลยครับ ใครมองไงก้อช่างผมเป็นของผมยังงี้ เข้าไปบอกขอซื้อของ ของเค้าอย่างนึง เค้าก้อไม่กล้าคิดเองเเหละ

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ส่วนใหญ่ เขาดูคนกันจากภายนอกเกือบทุกที่แหล่ะ แล้วแต่ว่าจะที่ไหน --*

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

มันเป็นเรื่องปกติครับ
    เพราะสิ่งที่คนเราจะมองเห็นและรู้สึกได้เป็นอย่างแรกก็คือ หน้าตา บุคลิก และ การแต่งกาย
    ซึ่งคนส่วนใหญ่จะใช้ในการคาดเดาภูมิหลัง การศึกษา และฐานะ ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญในการวิเคราะห์ "กำลังซื้อ" และ "โอกาสที่จะซื้อ" ของบุคคลนั้นๆ
    ส่วนเรื่องอื่นนั้นอาจต้องใช้เวลามากกว่าในการพิจารณา

สำหรับผมเวลาจะไปซื้อของหรือทำธุระนอกบ้านนานๆก็มักจะแต่งตัวสบายๆง่ายๆ
    เสื้อยืด กางเกงยีน รองเท้าผ้าใบ (ไม่นิยมใส่รองเท้าแตะออกนอกบ้าน เพราะมักจะโดนส้นสูงเหยียบเท้าบ่อยๆ.. มันเจ็บมากกกก) กระเป๋าเป้เก่าๆ 1 ใบ (ใส่ notebook หรือใส่ของที่ซื้อเพื่อลดโลกร้อน)

ส่วนเื่รื่องการบริการบางร้านก็บริการดี บางร้านก็ธรรมดา นานๆจะเจอร้านที่ไม่ีสนใจหรือไม่เห็นหัวเราก็มี
    สำหรับผมนั้น ถ้าวันไหนผมแต่งตัวซอมซ่อ (เสื้อยืดย้วย ยับๆ กางเกงเก่าขาดๆ รองเท้าโทรมๆ)
    แล้วทางร้านเข้ามาบริการ ดูแลผมอย่างดี ร้านนั้นจะได้ใจผมมากกว่าร้านที่ผมต้องแต่งตัวให้ดูดี (เสื้อเชิ๊ต กางเกงสแลค รองเท้าหนัง) แล้วเค้าถึงจะรีบมาดูแลเรา

แต่ในความเป็นจริงนั้น สังคมเราก็มักตัดสินคนจากภายนอก
    ส่วนเรื่องการแต่งกายก็เป็นเพียงใบเบิกทาง เพื่อให้ได้รับการบริการและการดูแลที่ดีจากคนในสังคม

OverclockZone Member cater's Avatar

ผมเคยไปที่สาขาเซ็นทรัล ลาดพร้าว เสื้อยืด กางเกง สามสวน JJ ก็เข้าไปถามพนักงานเนี่ยแหะลผมก็รู้สึกว่าเขาบริการดีนะ ถามอะไรเขาก็แนะนำดี ไม่ลังเล หรือไม่อยากจะตอบเรา

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

สาขา เดอะมอลล์ บางกะปิ- ตอนซัมเมอร์ไปกับเพื่อน(ใส่ไปรเวทครับ) เข้าไป พนักงานไม่สนใจสักนิดเลยครับ (เพื่อนมันจะมาซื้อ ไอพอด ทัช)
    ตรงกันข้ามกับไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมกะเพื่อนผมคนเดิมเดินเข้าไป พนักงานรีบปรี่เข้ามาต้อนรับเลยครับ (สงสัยเห็นเครื่องแบบนักเรียนโรงเรียนนี้มั้งครับ)

ของยังงี้มันแล้วแต่สาขาครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

อยู่ที่พนักงานร้านครับ ว่าเป็นคนที่ดูถูกคน และ มองคนแค่ภายนอกเหรอเปล่า...

แต่แต่งตัวสำรวมหน่อยก็ถือเป็นการให้เกียตร ร้านเขาครับ แค่ไม่ต้องถึงกับ ใส่สูทรหรอก 555+

OverclockZone Member

เป็นการให้เกียรติสถานที่ และตัวเราเองด้วยครับ หรือเรียกว่าภาพลักษณ์
    ไม่งั้นคงไม่ต้องจัดร้านให้ดูดี แค่เอาของมากองๆ แล้วให้ลูกค้าไปคุ้ยๆ หาของเอาเอง

OverclockZone Member alfodyte's Avatar

Quote Originally Posted by iaung View Post
    ปรกติผมก็ใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ ไปซื้อของออกจะบ่อย

บางร้านก็ดูแลดีถึงดีมาก บางร้านก็เฉยๆกับผม.....
    เหมือนผมเดะ

OverclockZone Member kurak's Avatar

ผมแต่งชุดกีฬาไป (เพิ่งเตะบอลเสร็จ) ดูแล้วเขาไม่ค่อยสนใจผมเลย ร้านที่บนตึกคอมขอนแก่น -*-
    สนใจหน้าไม่มีเงินหรือป่าว

OverclockZone Member pumpapple's Avatar

ผมเคยใส่กึ่งนอน ไป ซื้อของ เค้าก้ต้อนรับ มาอธิบายอย่างดีครับ

สงสัยคงเป็นเฉพาะพนักงานบางสาขาหละครับ

OverclockZone Member

เสื้อยืดทามมะดาแต่มีตังซื้อก็พออ่ะคัฟฟจิงมะ แต่งตัวดีแต่ไม่มีตังไปสอยมันมาก็เท่านั่นอ่าน่ะ

OverclockZone Member คิม's Avatar

อยู่กะสาขาที่ตั้งมากกว่า หากไปตั้งอยู่ที่คนแต่งตัวรองเท้าหนังใส่สูท ก็ต้องโดนเยียดเป็นธรรมดา

ปกติก็ไม่ได้เข้าอยู่แล้วร้าน mac เพราะ คนละแนวทางกะผม ของแพงเกินจริงที่ควรจะเป็น ต้องไปจ่ายแพงทำไหมให้กะสตีบจ๊อปมัน

OverclockZone Member Mushan's Avatar

ผมกางเกง j j ยอดหิต 5555+
    มีเงินสะป่าวไม่เห็นต้องไป care ใครเลย จิงมะ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks