Announcement

Collapse
No announcement yet.

" จำเป็นไหมที่เข้าร้านแมคต้องแต่งตัวดี "

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• " จำเป็นไหมที่เข้าร้านแมคต้องแต่งตัวดี "

อยากทราบความคิดเห็นของแต่ละคนอะคับ เพราะผมเปิดดูกะทู้ส่วนมากจะได้รับบริการไม่ค่อยดีจากคนที่แต่งตัวไม่ดี แต่คนที่แต่งตัวดีกลับได้รับการต้อนรับและเอาใจใส่มากกว่า ทุกๆคนคิดว่ายังไงบ้างคับ หรือใครมีประสบการณ์ที่ประทับใจหรือไม่ประทับใจกับการแต่งตัวเข้าไปซื้อของในshopแต่ละคนเป็นยังไงบ้างอะคับ

คงไม่จำเป็นหรอกครับ.....แต่ผมก้อไม่กล้าเข้าร้านเค้านะ........มีความรู้สึกว่า ไม่อาจเอื้อม

Comment

ผมใส่เสื้อยืด(ตรามหาลัย) เกงยีนส์ รองเท้าผ้าใบ(Converse)เข้าตามปกติ ก็OKนะครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

อ้อ คำว่า"แต่งตัวดี"ของแต่ละึคนมันไม่เหมือนกันนะครับ เลยอธิบายเป็นวิธีการแต่งตัวของผมดีกว่า เพราแบบนี้ของผมคือธรรมดา
      Last edited by Beaver_XT; 30 Aug 2008, 14:47:19.

Comment

แล้วแต่คนมองครับ

ผมว่าไม่ใช่แค่ร้านแมคหรือครับ เคเอฟซี ก็เป็น (ไม่เกี่ยวกันแฮะ)

มันเป็นทุกร้าน ทุกธุรกิจครับ คนแต่งตัวดีได้การดูแลดีกว่าครับ

Comment

ผมใส่เสื้อยืด กางเกงยีนเหยียบปลายขากางเกงจนขาดเป็นส้นตรีน ใส่รองเท้าแตะ เข้าร้านไม่รู้กี่ครั้งแล้วครับ ผมเฉยๆนะเรื่องแต่งตัว ถ้ามันไม่ได้ทุเรศ ผิดระเบียบหรือทำใครเดือดร้อนก็ใส่ๆไปเถอะ

Comment

ปรกติผมก็ใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ ไปซื้อของออกจะบ่อย

บางร้านก็ดูแลดีถึงดีมาก บางร้านก็เฉยๆกับผม.....

Comment

ผมว่ามันอยู่ที่ตัวพนักงานในร้านมากกว่า เพราะผมเคยเจอทั้งดีและไม่ดี ไม่ดีนี้สยามดิส ดี1000ทิพ

Comment

ผมไม่เเคร์ เสื้อฟุตบอลเก่าๆกับกางเกงขาสั้นลุยเลยครับ ใครมองไงก้อช่างผมเป็นของผมยังงี้ เข้าไปบอกขอซื้อของ ของเค้าอย่างนึง เค้าก้อไม่กล้าคิดเองเเหละ

Comment

ส่วนใหญ่ เขาดูคนกันจากภายนอกเกือบทุกที่แหล่ะ แล้วแต่ว่าจะที่ไหน --*

Comment

มันเป็นเรื่องปกติครับ
                    เพราะสิ่งที่คนเราจะมองเห็นและรู้สึกได้เป็นอย่างแรกก็คือ หน้าตา บุคลิก และ การแต่งกาย
                    ซึ่งคนส่วนใหญ่จะใช้ในการคาดเดาภูมิหลัง การศึกษา และฐานะ ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญในการวิเคราะห์ "กำลังซื้อ" และ "โอกาสที่จะซื้อ" ของบุคคลนั้นๆ
                    ส่วนเรื่องอื่นนั้นอาจต้องใช้เวลามากกว่าในการพิจารณา

สำหรับผมเวลาจะไปซื้อของหรือทำธุระนอกบ้านนานๆก็มักจะแต่งตัวสบายๆง่ายๆ
                    เสื้อยืด กางเกงยีน รองเท้าผ้าใบ (ไม่นิยมใส่รองเท้าแตะออกนอกบ้าน เพราะมักจะโดนส้นสูงเหยียบเท้าบ่อยๆ.. มันเจ็บมากกกก) กระเป๋าเป้เก่าๆ 1 ใบ (ใส่ notebook หรือใส่ของที่ซื้อเพื่อลดโลกร้อน)

ส่วนเื่รื่องการบริการบางร้านก็บริการดี บางร้านก็ธรรมดา นานๆจะเจอร้านที่ไม่ีสนใจหรือไม่เห็นหัวเราก็มี
                    สำหรับผมนั้น ถ้าวันไหนผมแต่งตัวซอมซ่อ (เสื้อยืดย้วย ยับๆ กางเกงเก่าขาดๆ รองเท้าโทรมๆ)
                    แล้วทางร้านเข้ามาบริการ ดูแลผมอย่างดี ร้านนั้นจะได้ใจผมมากกว่าร้านที่ผมต้องแต่งตัวให้ดูดี (เสื้อเชิ๊ต กางเกงสแลค รองเท้าหนัง) แล้วเค้าถึงจะรีบมาดูแลเรา

แต่ในความเป็นจริงนั้น สังคมเราก็มักตัดสินคนจากภายนอก
                    ส่วนเรื่องการแต่งกายก็เป็นเพียงใบเบิกทาง เพื่อให้ได้รับการบริการและการดูแลที่ดีจากคนในสังคม

Comment

ผมเคยไปที่สาขาเซ็นทรัล ลาดพร้าว เสื้อยืด กางเกง สามสวน JJ ก็เข้าไปถามพนักงานเนี่ยแหะลผมก็รู้สึกว่าเขาบริการดีนะ ถามอะไรเขาก็แนะนำดี ไม่ลังเล หรือไม่อยากจะตอบเรา

Comment

สาขา เดอะมอลล์ บางกะปิ- ตอนซัมเมอร์ไปกับเพื่อน(ใส่ไปรเวทครับ) เข้าไป พนักงานไม่สนใจสักนิดเลยครับ (เพื่อนมันจะมาซื้อ ไอพอด ทัช)
                        ตรงกันข้ามกับไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมกะเพื่อนผมคนเดิมเดินเข้าไป พนักงานรีบปรี่เข้ามาต้อนรับเลยครับ (สงสัยเห็นเครื่องแบบนักเรียนโรงเรียนนี้มั้งครับ)

ของยังงี้มันแล้วแต่สาขาครับ

Comment

อยู่ที่พนักงานร้านครับ ว่าเป็นคนที่ดูถูกคน และ มองคนแค่ภายนอกเหรอเปล่า...

แต่แต่งตัวสำรวมหน่อยก็ถือเป็นการให้เกียตร ร้านเขาครับ แค่ไม่ต้องถึงกับ ใส่สูทรหรอก 555+

Comment

เป็นการให้เกียรติสถานที่ และตัวเราเองด้วยครับ หรือเรียกว่าภาพลักษณ์
                            ไม่งั้นคงไม่ต้องจัดร้านให้ดูดี แค่เอาของมากองๆ แล้วให้ลูกค้าไปคุ้ยๆ หาของเอาเอง

Comment

Originally posted by iaung View Post
                              ปรกติผมก็ใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ ไปซื้อของออกจะบ่อย

บางร้านก็ดูแลดีถึงดีมาก บางร้านก็เฉยๆกับผม.....
                              เหมือนผมเดะ

Comment

Working...
                              X